กระทู้เมื่อเร็วๆ นี้

หน้า: [1] 2 3 4 5 6 7 8 ... 10
1
สรุปคือ คนทำคลิปต้นทางมโนมั่วๆขึ้นมาเอง เพราะแค่อยากดัง
แล้วคนแชร์ไปเยอะๆ จนสำนักข่าวบางสำนักเอาไปเล่น ทีนี้เรื่องใหญ่เลย
อยากให้ Suzuki ฟ้องกลับคนทำคลิปจัง
2
สวัสดีครับสอบถามพี่ๆทีมงาน  ตัว lexus lbx น่าใช้มั้ยครับ ถ้าเทียบกับตัว ux
การใช้งาน 1-2 คนเดินทางต่างจังหวัด เดือนละ 5-6 ครั้งระยะ 200-300กม.
ผิดกระทู้ครับ
3
ทำไมที่ไทยไม่ผลิต Jimny ขายบ้างครับ ขายได้แน่นอน จะได้ไม่เงียบเหงาแบบนี้
ศูนย์เริ่มปิดตัว ผู้บริโภคก็ไม่มั่นใจละ ที่คิดว่าจะซื้อก็ไม่กล้าแล้ว อนาคตไร้แสงสว่างมากๆ
4
เยี่ยมครับ ยัง suziki เคงก็ควรจัดหารถรุ่นหใหม่ๆมาขายด้วยเด้อ
5
สวัสดีครับทีมงาน headlightmag เมื่ออาทิตย์ที่แล้วผมได้ถามเรื่องยาง mud terrain ใส่ซูซูกิ วิทาร่า 3 ประตู คุณบาสได้แนะนำให้ลองหายาง AT ดอกร่องลึกดุ พอจะมีแนะนำไหมครับผมลองหาดุแล้วยางขอบ 15 หายางขนาดนี้ยากมากเลยครับ ขอบตุณครับ
6
Honda HRV EL ปี 2022 (รุ่นปัจจุบัน)
ยางติดรถ บริสโตน Alenza 215/60 R17

รถใช้น้อยมาก วิ่งปีละ 4 พันกิโล
ขับในเมืองเป็นหลัก (สาทร สุขุมวิท)
ออกต่างจังหวัดปีละ 3-4 ครั้ง (หัวหิน ระยอง สวนผึ้ง เขาใหญ่ ไกลสุดเขาค้อ)
ทางไกลไม่มุด ความเร็วขับเฉลี่ย 100-110

- พี่บาสช่วยแนะนำยางนุ่มเงียบ งบซัก 2 หมื่น ให้หน่อยครับ
- ถ้าดอกยางยังดี (ใช้รถน้อย) ปกติควรเปลี่ยนทุกกี่ปีครับ
7
-ที่บ้าน ต้องจอดรถไว้นอกบ้าน ควรจะต้องดูแลรถอย่างไรบ้างครับ
-ต้องหาผ้าคลุมรถมาใช้ไหมครับ ถ้าต้องใช้ของยี่ห้อไหนดีครับ
8
วันนี้ไม่ได้มีคำถาม แต่มีเรื่องมาเล่าครับ
ผมหาร้านอาหารเพื่อเลี้ยงลูกค้า ลูกน้องก็แนะนำร้านยี้ห้อซีแถวบรรทัดทอง ซึ่งเป็นร้านหมาล่าจีน ก็ให้ลูกน้องจัดการจองและชำระเงินมัดจำไปซึ่งชื่อบัญชีก็เป็นคนจีนผมก็ไม่ได้เอะใจอะไรเพราะเขามาทำธุรกิจในไทย และเรื่องไม่คาดคิดก็เกิดขึ้น พนักงานร้านโทรกลับมาแจ้งว่าวันที่นัดไปติดล้างแอร์แล้วก็ขอโทษเพราะพนักงานเขาไม่ได้ตรวจสอบปฏิทิน และแจ้งว่าไม่สามารถเลื่อนล้างแอร์ได้เพราะช่างบินมาจากประเทศจีน ฟังไม่ผิดครับมาจากประเทศจีนผมนึกถึงคำที่พี่จิมมี่เคยบอกเลยว่า "ขี้ไม่ให้หมาแดก" มันเป็นแบบนี้นี่เอง ทำให้ผมคิดต่อเลยว่าพวกวัตถุดิบ ของตกแต่งร้านและทุกๆอย่างนั้นขนมาจากจีนทั้งหมดด้วยไหม และผมรับไม่ได้กับการทำธุรกิจแบบนี้จึงยกเลิกการจองและขอเงินมัดจำคืนครับ

ด้านล่างนี้จะเป็นเรื่องบ่นที่พบเจอบนท้องถนนและผมคิดว่ามันเริ่มหนักขึ้นทุกวัน ตำรวจควรเอาจริงเอาจังได้แล้ว จะปล่อยให้เป็นแบบนี้ต่อไปหรอ?
1. รถไม่ติดแผ่นป้ายทะเบียนทั้งรถมอเตอร์ไซต์และรถยนต์ มีเยอะขึ้นมาก ผมมองว่าอันตราย ถ้าเกิดรถพวกนี้ทำอะไรขึ้นมาเราไม่สามารถตามได้ และผมจะคิดเสมอว่ารถที่ไม่ติดแผ่นป้ายทะเบียนพร้อมที่จะกระทำผิดเสมอ ผมจะไม่ขับเข้าใกล้เลยครับ
2. จะเลี้ยวไม่เปิดไฟเลี้ยว และพวกชอบปาดทั้งๆที่รถก็ต่อแถวรอเลี้ยวกันอยู่ (แล้วส่วนมากที่เจอคือปาดเส้นทึบด้วย)
3. ช้าแช่ขวา จะแซงก็แซงไม่ได้ ข้างหน้าว่างยาวเป็นกิโล แต่พี่แกเขาขับเบรคขับเบรคไม่รู้ว่าเบรคอะไร (ถ้าจำไม่ผิดขับอยู่ 60 km/hr) ซ้ายก็รถสิบล้อ รถบรรทุก ซึ่งเขาสามารถหลบให้เราได้นะ ผมขับตามจนหัวร้อน
4. วิ่งไหล่ทาง อันนี้ทำกันเป็นเรื่องปกติเลย แล้วคือเราจะเลี้ยวเข้าซอย เข้าปั้ม เราต้องระวังรถที่วิ่งไหล่ทางซึ่งขับกันเร็วด้วยนะ แล้วผมสงสัยว่าขับกันเร็วแบบนี้ถ้าเจอรถจอดเสียงข้างทางเขาเบรคกันทันหรอ อันตรายมาก
5. เส้นทะแยงห้ามจอด พวกทางเข้าออกซอย ทางแยก พวกขับมาทับเส้น คนจะเลี้ยวก็เลี้ยวไม่ได้ รถก็ติดยาว ไม่รู้จะขับมาปิดทำไมคุณก็ไปไม่ได้อยู่แล้ว
6. พวกขับจี้ตูด อันนี้เจอเยอะมาก ก็เห็นว่ารถมันติดจะขับจี้มาทำไม แล้วถ้าเกิดผมเบรคกระทันหันคุณหยุดรถทันหรอ ปกติผมขับจะเว้นจากคันหน้าประมาณ 1 ช่วงคันรถหรือช่วงคันขึ้น แล้วพอจับจังหวะได้เราไม่ต้องใช้เบรคเลยนะใช้วิธีคุมคันเร่งเอา
9
รีวิว corolla cross hybrid 2024 มาตอนไหนหรอครับ
10
ขอสอบถามเรื่องแอร์รถยนต์ครับ

ตอนนี้เวลาอากาศร้อน แอร์จะไม่ค่อยเย็น ซึ่งอาการนี้ก็เป็นกันหลายคันในกลุ่ม และได้มีบางท่านเข้าไปเปลี่ยนน้ำยาแอร์ใหม่โดยการฟลัททั้งระบบ ผลที่ได้ออกมาคือแอร์เย็นขึ้น จากตัววัดอุณหภูมิ แต่เมื่อไปหาข้อมูลบางท่านก็บอกว่า ไม่เกี่ยว บางคนก็บอกว่า แอร์เป็นระบบปิดไม่ได้ช่วยถึงขนาดนั้น บางคนก็บอกว่า ทำแล้วดีจริง เลยอยากทราบว่า รถสมัยนี้ ถ้าแอร์ไม่เย็นจริงๆในอากาศร้อน ฟลัทแอร์ทั้งระบบ สามารถช่วยแก้ไขอาการนี้ได้จริงหรือไม่
หน้า: [1] 2 3 4 5 6 7 8 ... 10