กระทู้เมื่อเร็วๆ นี้

หน้า: [1] 2 3 4 5 6 7 8 ... 10
1
Discussion Forum / ขอแสดงความชื่นชมความทนทานของโตโยต้าขั้นสุด
« กระทู้ล่าสุด โดย nobody123 เมื่อ วันนี้ เวลา 10:06:32 »
หลายท่านก็ทราบมาแล้ว เรื่องความทนของ ICE เช่น เครื่อง 1.8 ติดแก๊ส
คันในภาพ ออกตัวด้วยน้ำมัน วิ่งด้วยแก๊ส (ใช้น้ำมันประจำเพื่อให้ปั๊มติ๊ก และ หัวฉีด ไม่เสีย)
เหยียบหนักแค่นาน ๆ ที
จะวิ่งได้จากคนวิ่งจริง 878,365 กม. ดังภาพ โดยไม่ต้องยกเครื่องแม้ครั้งเดียว
เจ้าของรถบอกว่าซ่อมเครื่องหนักสุด คือ ซีลเกียร์รั่ว รวมประมาณ 10,000 บาท
2
Discussion Forum / Re: ทำไมในประเทศไทยถึงไม่นิยมรถทรง wagon ครับ
« กระทู้ล่าสุด โดย nobody123 เมื่อ วันนี้ เวลา 10:05:07 »
Volvo เป็นเจ้าหนึ่งที่ตรงข้าม

ช่วงหลังโควิด ยอดขาย Volvo เพิ่ม เฉลี่ย ปีละประมาณ 50%
ยอดขายหลัก อยู่ที่ทรง SUV
รองไปคือ Wagon ซึ่ง Volvo เรียกว่า Estate
ส่วน Sedan ยอดต่ำกว่า
ครับ

V60 PHEV มือสอง ราคาลงไม่ต่างกับ 330e / C300-350e เลย
(ผมมีทั้งสามเจ้า และ เช็คราคาขึ้นลงเป็นระยะ ครับ)
3
Discussion Forum / Re: มาชม Honda civic facelift 2024 สเปค US
« กระทู้ล่าสุด โดย boost เมื่อ วันนี้ เวลา 10:03:12 »
เขาจะยกเลิก 1.5 turbo แล้วด้วยใช่ไหมครับ

hev 2.0 ลิตรตัวนี้ดีทั้งแรงและประหยัดกว่า 1.5 TURBO อยากให้เครื่องอยู่ในรถสูงตัวถังเล็กอย่าง HRV บ้างจังเลย
4
Discussion Forum / Re: ทำไมในประเทศไทยถึงไม่นิยมรถทรง wagon ครับ
« กระทู้ล่าสุด โดย boost เมื่อ วันนี้ เวลา 09:53:32 »
มันเตี้ยพอสูงแบบppvก็ขายดี และมันดูกระเดียดไปทางรถตู้ทำให้ดูเป็นคนใช้รถบรรทุกของเยอะแนวพ่อค้าแม่ขาย สรุปว่าดูไม่หล่อและดูไม่เหลือครับ 

แต่ถ้าคนไม่ชอบได้เห็นราคามือสองโดยเฉพาะแบรนด์หรู BM BENZ AUDI เขาจะตกใจ
5
User's Voice / Re: Long-term Review: Subaru Levorg 1.6 GT-S
« กระทู้ล่าสุด โดย Edwardsella เมื่อ วันนี้ เวลา 09:42:37 »
ขอบคุณสำหรับรีวิวดีๆ ครับ อ่านเพลินครับ
จำได้ว่าช่วงออกมาใหม่ๆ ยังบ่นตันจงว่าทำไมไม่เอา 2.0T มา แต่จริงๆ ก็คงไม่ได้ซื้อยู่ดี ณ เวลานั้น
6
« กระทู้ล่าสุด โดย kiwiwi เมื่อ วันนี้ เวลา 09:39:42 »
นอกจาก wagon ก็แถม mpv ด้วยครับ
ช่วงปีสองปีมานี้ผมเข้าออกรพ.เป็นว่าเล่น ภาพหนึ่งที่ได้เห็นคือ การอุ้มสว.ออกจากรถซีดาน ไม่ว่าจะประตูหน้าหรือประตูหลัง อุ้มออกมาในแบบทุลักทุเล​มากๆมาย

โอเคครับ สำหรับบ้านที่ฐานะธรรมดา อันนี้ผมเข้าใจได้ งบอาจจะจำกัด ใช้เท่าที่มี

แต่หลายๆบ้าน อุ้มจากแคมรี่ป้ายแดง เบ๊นซ์ บีเอ็มซีดานป้ายแดง เห็นแล้วหัวจะปวด

เพื่อนบ้านผมคนนึง เขาก็ฐานะธรรมดา แต่เขาก็หา mpv มือ 2 อย่าง sienta มารับส่งแม่เขาที่อายุ 70กว่าๆไปรพ. แถมโหลดนิดๆ เพื่อให้ยายแกขึ้นลงง่าย คือและดูใส่ใจมาก
เคยคุยกับเพื่อนบ้าน เหตุผลคงคล้ายๆกับทุกคนในตอนแรก ใช้รถประเภทนี้แล้วไม่เท่ห์ กลัวกลิ่นกับข้าว รถอืด ไม่แรง ไม่รู้ว่ามันดีขนาดนี้ บลาๆๆๆๆ

ยอมรับนะ ผมก็เคยเป็น ตอนวัยรุ่นขับซีดาน ก็หาเหตุผลสารพัดที่จะไม่ใช้ wagon หรือ mpv แต่สุดท้าย ครึ่งชีวิตหลังจากนั้น ก็ใช้ทรง mpv 5 ประตู มาตลอดครับ

รถมันให้ความสะดวกกับชีวิตมากมายเลยจริงๆ

ถ้าคนไทยยังยึดกับรถซีดาน 4 ประตู
โอกาสจะได้เห็น voxy noah step wgn ราคาถูกๆก็คงไม่มี
เอ๊ะหรือเขาคิดว่า ppv 7 ที่นั่งแทนกันได้ ซึ่งบอกได้เลยทการอุ้มคุณยายแก่ๆลงจาก ppv ก็ไม่พิศมัยเท่ากับการยกขึ้นจากซีดาน
7
Discussion Forum / มาชม Honda civic facelift 2024 สเปค US
« กระทู้ล่าสุด โดย O_o" เมื่อ วันนี้ เวลา 09:34:02 »
เปิดตัวอย่างเป้นทางการแล้วครับ สำหรับรุ่นปรับโฉม Honda civic 2024 เวอร์ชั่นจำหน่านตลาด US

ภายนอกปรับงานออกแบบ ชุดกันชนหน้า และกระจังหน้าใหม่ โดยปรับงานออกแบบทั้ง 2 ตัวถัง Sedan และ Hatchback

เพิ่มสีตัวถังใหม่ Solar Silver Metallic, Urban Gray Pearl, Blue Lagoon Pearl และ Sand Dune Pearl

ภายใน ไม่มีการปรับงานออกแบบ เพิ่ม Google built-in เพิ่ม wireless Apple CarPlay และ Android Auto เพิ่ม USB-C 2 ตำแหน่ง

เครื่องยนต์ 2.0 ลิตร hybrid กำลังสูงสุดทั้งระบบ 200 hp แรงบิด 315 Nm ระบบส่งกำลัง E-CVT

เครื่องยนต์ 2.0 ลิตร 158 hp แรงบิด 187 Nm ระบบส่งกำลัง CVT

8
« กระทู้ล่าสุด โดย marvel เมื่อ วันนี้ เวลา 09:10:01 »
ผมมองว่าความนิยมในรถแต่ละประเภท ในประเทศต่างๆ ขึ้นกับหลายปัจจัยรวมๆกัน เช่น
สภาพภูมิประเทศ , สภาพถนน , สภาพอากาศ , ลักษณะครอบครัว (ครอบครัวเดี่ยวเป็นปัจเจกหรืออยู่รวมกันเป็นครอบครัวใหญ่) , ราคาของรถแต่ละประเภท ฯลฯ

พื้นที่ภูมิประเทศเป็นทะเลทราย อาจนิยมรถ SUV
พื้นที่ถนนขรุขระ เป็นหลุมบ่อ ไม่เรียบ ก็อาจนิยม SUV
พื้นที่น้ำท่วมบ่อย ก็ต้องใช้รถที่ใต้ท้องสูงหน่อย
ประเทศที่อยู่รวมกันเป็นครอบครัวใหญ่ ก็อาจนิยม MPV หรือ รถตู้
ประเทศที่ถนนแคบ มีที่จอดจำกัด ก็อาจนิยมรถเล็กๆ
ประเทศที่ถนนกว้าง แต่ละรัฐห่างกันเยอะๆ ก็อาจนิยมรถคันใหญ่ๆ

กลับมาที่ในไทย
- ถ้าใช้รถในพื้นที่ที่น้ำท่วมบ่อย หรือ ถนนไม่เรียบ หรือ ต้องการขนของได้เยอะๆ หลายคนก็ไปซื้อ SUV หรือ pick up หรือ crossover
- ถ้าต้องการขนคนได้เยอะๆ ก็อาจไปซื้อรถตู้ 7 8 11 ที่นั่ง
- ถ้าต้องการประหยัดน้ำมัน แต่ไม่ใช้รถไฟฟ้า หลายคนก็ไปซื้อรถ eco car คันเล็กๆ
- ถ้านั่งไม่กี่คน และไม่ต้องขนของ หลายคนก็ไปซื้อรถซีดาน c-seg d-seg
- ฯลฯ
ก็จะเหลือคนส่วนน้อย(รวมทั้งผม) ที่ชอบและอยากซื้อ wagon ครับ

คุยเล่นต่อเกี่ยวกับ wagon
ปัจจุบัน ถ้ารถรุ่นนั้นมีทั้งซีดานและ wagon ผมก็ชอบ wagon
เมื่อเดือนที่แล้วก็ตั้งใจไปซื้อ wagon มือสองมาคันนึง เห็นแล้วชอบมากๆ
ดูสภาพจากรูปทั้งภายนอกภายในแล้วก็สวย ชอบเลย นัดไปดูรถ
วันไปดูคันจริง ติดปัญหาบางอย่างเกี่ยวกับเครื่อง เลยไม่ได้ซื้อครับ
แต่ยังไม่ละความพยายาม บอกคนรู้จักที่มีรุ่นนี้อีกคนไว้ละ ว่าถ้าขายให้บอกหน่อยนะ
หวังว่าในอนาคตคงจะได้ครอบครองรถ wagon รุ่นนี้ครับ
9
« กระทู้ล่าสุด โดย poomsira เมื่อ วันนี้ เวลา 08:53:40 »
เคยใช้
Volvo 240 Wagon (1986)
Subaru Legacy Wagon (1995)
VW Jetta Wagon (2002)

ทั้งหมดนี้คือที่ USA กลับมาไทย 20 ปีแล้ว อยากหา wagon ใหม่ใช้ยังหาไม่ได้เลยครับ เคยลอง Volvo V40, V60 (รุ่นก่อนปัจจุบัน) แต่ก็ไม่ได้ซื้อ ไปซื้อ Toyota Prius แทน

ล่าสุดเคยคิดจะซื้อ MG EP แล้วก็มีรุ่น ES มา แต่ยังมีประเด็นดับกลางอากาศอยู่ ถ้า MG แก้ปัญหานี้ได้หายขาดนี่จะเป็น wagon ที่น่าสนใจมาก
10
« กระทู้ล่าสุด โดย Tien.W เมื่อ วันนี้ เวลา 08:26:55 »
สมัยก่อนมี NV Van / Opel Astra / Chev Optra

ไม่นิยม อาจจะเพราะ มันดูเป็นรถพ่อบ้าน แม่บ้าน ดูไม่หรู ดูไม่เท่ห์มั้ง .. ผมก็ชอบรถทรงนี้นะ ท้ายตัด ชอบเวลาถอยจอดง่ายดี กับ มี ปัดน้ำฝนหลัง เวลาฝนตก จะได้มองชัด เคยขับ ซีดาน หงุดหงิดมาก กระจกหลังมัว
หน้า: [1] 2 3 4 5 6 7 8 ... 10