กระทู้เมื่อเร็วๆ นี้

หน้า: [1] 2 3 4 5 6 7 8 ... 10
1
Discussion Forum / Re: ยางสายนุ่มเงียบเล่นตัวไหนดีครับ
« กระทู้ล่าสุด โดย marvel เมื่อ วันนี้ เวลา 00:36:37 »
ยางนุ่มเงียบที่ผมเคยใช้ 
bridgestone ตระกูล turanza , yokohama ตระกูล advan db , michelin ตระกูล primacy
ซึ่งทั้ง 3 รุ่นนี้ มีความนุ่มเงียบอยู่ในเกณฑ์ที่ผมรับได้ทั้งหมด
ใน 3 รุ่นนี้ ยางรุ่นไหนมี size ที่ต้องการผมก็เลือกรุ่นนั้น ได้หมด

ถ้ามี size ทั้ง 3 รุ่น
ถ้าผมให้น้ำหนักเรื่องนุ่มเงียบมากๆ ผมจะเลือก advan db v552
ถ้าผมให้น้ำหนักเรื่องการเกาะมากที่สุด ผมจะเลือก bridgestone t005a
(เกาะสำหรับกลุ่มยางนุ่มเงียบ แต่ไม่เกาะถึงระดับยาง sport)

ส่วน yokohama db e70 เป็นยาง oem ติดรถ vios yaris corolla hr-v
ยังไม่เคยใช้เลยครับ
2
Discussion Forum / Re: ยางสายนุ่มเงียบเล่นตัวไหนดีครับ
« กระทู้ล่าสุด โดย Tonyhawk เมื่อ มิถุนายน 03, 2024, 23:11:30 »
Yokohama V552 ครับ
3
« กระทู้ล่าสุด โดย Steve_Davis เมื่อ มิถุนายน 03, 2024, 23:07:57 »
ล้อของเท่าไหร่ครับ?
ถ้า 17“++ ก็มีหลายตัวเลยที่เงียบ และ performance ทางแห้งทางเปียกดีๆครับ
BS T005A
Yoko advan V107 หรือ Fleva ก็ได้
MS primacy
4
ถึงกะต้องไปหาข่าวต่อ

Toyota มีเกี่ยวกะบ้านเรารุ่นเดียว (Sienta) แต่คนละโรงงานและเลิกไปแล้ว
ผิดพลาดเรื่องการทดสอบการชนคนนอกรถ

Mazda มีเกี่ยวกะบ้านเรารุ่นเดียวและยังผลิตขายอยู่ (Mazda 2) แต่คนละโรงงาน
ผิดพลาดเรื่อง software ECU และถุงลมนิรภัย มีปัญหาตั้งแต่ 2014

Honda เป็นปีเก่า 2009-2017 เลิกไปหมดแล้ว คนละโรงงาน
แต่เป็นชื่อที่คนไทยนิยมทั้งนั้น (Fit , Freed)
ไม่รู้ผิดพลาดอะไร แปลออกมาแล้วงงๆ ต้นทางใช้คำว่าเสียงรบกวน

Suzuki ไม่ใช่รุ่นทึ่มีในไทย (Alto) ผิดพลาดเรื่องการทดสอบระยะเบรก
เชื่อไหมรุ่นใหม่ๆก็มีครับ แค่ตอนนี้ยังไม่เปิดออกมา ยุ่นนี่ร้าย
5
Discussion Forum / ยางสายนุ่มเงียบเล่นตัวไหนดีครับ
« กระทู้ล่าสุด โดย Gatuso เมื่อ มิถุนายน 03, 2024, 22:20:30 »
ปัจจุบันยางที่ใช้งานจะเป็นสายประหยัดน้ำมัน Bridgestone EP150 ซึ่งมันก็ไม่ได้นุ่ม เงียบ อะไรเป็นพิเศษ ตามประเภทของยาง

ทีนี้อยากทราบความเห็นจากคนที่ใช้งานยางสายนุ่ม เงียบ
Yokohama advan db e70 กับ Michelin primacy 4

คือ เท่าที่เห็น Review Michelin primacy 4 จะเป็นตัว Top ของสายนี้ แต่ราคาก็แรงตาม เลยอยากทราบว่าตัว Yokohama advan db e70 นี่พอไหวมั้ยครับในเรื่องความนุ่ม เงียบ ถ้าต้องเทียบกับ Michelin primacy 4

หรือเพื่อนๆท่านใดมียางรุ่นอื่นในสายนุ่ม เงียบ ที่น่าสนใจ ก็เสนอมาได้เลยนะครับ
6
Discussion Forum / Re: Toyo C2S ใช้งานเป็นไงบ้างครับ ขอความเห็นเพื่อนๆหน่อยครับ
« กระทู้ล่าสุด โดย MyName เมื่อ มิถุนายน 03, 2024, 22:07:55 »
ผมใช้ C1S มา 1 ชุด ก่อนจะไป T005A 2 ชุดติดกันครับ
C1S รีดน้ำเก่งกว่า เกาะกว่า นิ่มกว่า เงียบกว่านิดหน่อย
แต่นั่นคือปีแรก
ปีที่สอง แพ้ T005A ปีที่สองสามสี่แบบขาดกระจุยในทุกข้อที่กล่าวมา

ถ้าเน้นใช้ยาว ยอมแลกกับความไม่สุนทรีลงไปบ้าง ไป T005A เนื้อไม่แข็งไวเท่าแน่ๆ ครับ
แต่ถ้าพอใจ C1S แล้วรับได้เรื่องไม่ทน ก็ลองต่อ C2S ดูก่อนก็ได้ครับ
7
ถึงกะต้องไปหาข่าวต่อ

Toyota มีเกี่ยวกะบ้านเรารุ่นเดียว (Sienta) แต่คนละโรงงานและเลิกไปแล้ว
ผิดพลาดเรื่องการทดสอบการชนคนนอกรถ

Mazda มีเกี่ยวกะบ้านเรารุ่นเดียวและยังผลิตขายอยู่ (Mazda 2) แต่คนละโรงงาน
ผิดพลาดเรื่อง software ECU และถุงลมนิรภัย มีปัญหาตั้งแต่ 2014

Honda เป็นปีเก่า 2009-2017 เลิกไปหมดแล้ว คนละโรงงาน
แต่เป็นชื่อที่คนไทยนิยมทั้งนั้น (Fit , Freed)
ไม่รู้ผิดพลาดอะไร แปลออกมาแล้วงงๆ ต้นทางใช้คำว่าเสียงรบกวน

Suzuki ไม่ใช่รุ่นทึ่มีในไทย (Alto) ผิดพลาดเรื่องการทดสอบระยะเบรก
8
Discussion Forum / ผลทดสอบการชน New Accord / IIHS
« กระทู้ล่าสุด โดย Suphachok เมื่อ มิถุนายน 03, 2024, 22:04:11 »
ผมไปเจอผลการทดสอบการชนของ Accord G11 ตามลิงค์นี้ - https://www.iihs.org/ratings/vehicle/honda/accord-4-door-sedan/2024

ค่อนข้างตกใจกับผลทดสอบของ Accord G11 ไม่คิดว่ารถญี่ปุ่นจะทำได้ดีขนาดนี้ ไม่แน่ใจว่าเวอร์ชั่นประกอบไทย ขายในไทย ผลิตบนพื้นฐานเดียวกัน ควรจะได้คุณภาพเท่ากัน ได้ประสิทธิภาพป้องกันการชนเหมือนกับ เวอร์ชั่นที่ใช้ในการทดสอบของ IIHS ไหมครับ?
9
Discussion Forum / Toyo C2S ใช้งานเป็นไงบ้างครับ ขอความเห็นเพื่อนๆหน่อยครับ
« กระทู้ล่าสุด โดย kho เมื่อ มิถุนายน 03, 2024, 22:01:31 »
ผมใช้ C1S อยู่ ได้เวลาเปลี่ยนแล้ว
ทีแรกเล็งๆ T005A ไว้
แต่เห็นว่ามี C2S มาใหม่ เลยลังเลว่าไปตัวไหนดี
เท่าที่ลองหาข้อมูลดู เห็นหลายๆคนบอกว่า T005A ไม่ได้นุ่มเงียบนัก แอบเทไปทางกึ่งยางสปอร์ตซะมากกว่า เลยกลัวว่าจะไม่คุ้นเคย
จากที่ฝช้ C1S มา ก็ค่อนข้างประทับใจ แต่เหมือนยางจะแข็งไวไปหน่อย 55
มีเพื่อนๆคนไหนใช้ C2S อยู่บ้างไหมครับ ขอข้อมูลใช้งานจริงหน่อยครับว่าถูกใจกันไหม
หรือมีตัวไหนแนะนำกันอีกไหมครับผม สำหรับสายนุ่มเงียบ แต่แอบซิ่งบ้างเวลาทางโล่งๆ 55
10
Discussion Forum / Re: สนใจ HRV มือสองกับอาการประจำรุ่นครับ
« กระทู้ล่าสุด โดย ToRToNGPaT เมื่อ มิถุนายน 03, 2024, 21:51:51 »
ผมใช้ HRV Gen1 มา 6 ปีครึ่ง กับ 110,000 km พึ่งขายไปเมื่อสิงหาคมปีที่แล้ว เท่าที่เจออาการมาก็

1. ชุดลูกลอกสายพานอัตโนมัติดัง เปลี่ยนไป 3 รอบ โชคดีที่อยู่ในประกันทุกรอบ ชุดนึงประมาณ 13,000 มั้ง ถ้าจำไม่ผิด

2. เบรกมือช้างร้อง เคลมไป 1 รอบ สุดท้ายก็ดังอีก แต่ไม่มีปัญหากับการใช้งานนะ แค่น่ารำคาญเยอะๆ

3. แร็คพวงมาลัย ผมเคลมไปตอนใกล้หมดประกัน (ศูนย์จัดการให้) อาการคือมีเสียงดังกึกๆเวลาเลี้ยว แต่เท่าที่สอบถามศูนย์มา แร็คเบิกศูนย์ของ HRV ราคาถูกกว่ารุ่นอื่นๆ (ไม่ถึงหมื่น)

4. ไฟบอกตำแหน่งเกียร์ติดๆดับๆ บางคนแกะมาบัดกรีนิดๆหน่อย หายสนิท (ผมทำไม่เป็น 555)

5. เรื่องเกียร์ รถผมยังไม่เจอปัญหาอะไร เพียงผมถ่าย้ำมันเกียร์บ่อยกว่าคู่มือ แต่มันมีข้อสังเกตอยู่หนึ่งอย่าง คือ ฝาจุกปิดรูเติมน้ำมันเกียร์ มันหลุดออกมาเอง ระหว่างใช้งาน (รถเพื่อนผมเจอหลายคัน) แล้วจุดที่อยู่มันต่ำ เลยไม่ชัวร์ว่า มันทำให้มีสิ่งสกปรกหรือน้ำเข้าไปปนกับน้ำเกียร์เลยทำให้เกียร?พังง่ายรึป่าว

ถ้าเกียร์พัง เห็นมีอู่นอกซ้อมได้ประมาณ 35,000 บาท เปลี่ยนอะไหล่แต่ใช้ Bodyเดิม

6. หลังคากระจก รถผม 1.8E Limited ไม่มี แต่รถเพื่อน 1.8EL มี เคยเจอน้ำรั่วที่เสา C แต่อันนั้นท่อระบายตัน ส่วนปัญหาเรื่องม่านย่น รถเพื่อนไม่เจอครับ

ถ้าสนใจ แนะนำว่าซื้อมาแล้วจับเปลี่ยนโช็คสักชุด จะขับดีกว่า Standard เยอะครับ (Standard มันย้วยไปหน่อย)
หน้า: [1] 2 3 4 5 6 7 8 ... 10