กระทู้เมื่อเร็วๆ นี้

หน้า: [1] 2 3 4 5 6 7 8 ... 10
1
Discussion Forum / Re: สงสัยเรื่องเบอร์ยางของแต่งรถสมัยใหม่หน่อยครับ
« กระทู้ล่าสุด โดย tom46 เมื่อ วันนี้ เวลา 06:07:39 »
ผมตอบในมุมของผมนะครับ

แต่ก่อนผมใส่ล้อหลัง ใหญ่กว่าล้อหน้า 1-2 เบอร์ เพราะว่า ล้อหน้าอยากใส่ใหญ่ตามล้อหลัง แต่
1. ล้อหน้า เลี้ยวสุดมันติด
2. ล้อหน้า ใส่ใหญ่แล้วมันล้น ต้องใส่ล้อกว้าง พอใส่ล้อกว้าง มันก็หนัก พวงมาลัยก็หนักตาม(ไม่ใช่ไฟฟ้าเหมือนทุกวันนี้) แล้วพอล้อกว้าง ก็ใส่ออฟเซ็ตล้น ยิ่งทำให้จุดหมุนของล้อ ไม่ได้ center ครับ

ดังนั้น แต่ก่อน ถึงต้องพยายามคุมไซต์ยาง กับ ไซต์ล้อ ให้ไม่ต้อง over จนเกินไป

แต่ล้อหลัง ไม่ได้เลี้ยว และ ต้องใส่หน้ากว้างๆ เพื่อเพิ่มพื้นที่สัมผัส และ traction ที่ดีตามครับ

ส่วนปัจจุบัน มันพวงมาลัยไฟฟ้าแล้ว(ลดน้ำหนักพวงมาลัยได้ในระบบนึง) และ ล้อหน้าเอง เดิมๆ เดี๋ยวนี้ก็ใหญ่อยู่แล้ว แทบจะไม่ต้องทำอะไร แล้ว

แต่ก่อน 225 ก็ว่าใหญ่ ตอนนี้ ไป 255 กันแล้ว

ปล.ขอบ 20 รถผม ผมใส่ 265 และ 275 แค่นี้ก็ใหญ่แล้วครับ ถ้าทะลุ 300 นี่แทบจะเท่า supercar ล่ะ
ปล2. อย่าลืมดูราคายางกันด้วยนะครับ 55555

ขอบคุณครับ
2
Discussion Forum / Re: ศูนย์ไหนมีford mustangให้ลองบ้างครับ
« กระทู้ล่าสุด โดย shando เมื่อ วันนี้ เวลา 02:54:21 »
เห็นโปรน่าสนใจเลยอยากลองขับก่อน มีใครรู้บ้างมั้ยครับว่าศูนย์ไหนในกทม.หรือใกล้เคียงมีตัว2.3ให้ลองtest driveบ้าง ขอบคุณครับ

มีแต่ให้ไปลงทะเบียนรอติดต่อกลับครับ แนะนำไปเช่าขับทั้งวันเลยวันนึงดีกว่า ตอนนี้มีโปรรถเช่าเยอะด้วย อยากให้ลองขับแล้วชอบจริงๆค่อยซื้อ ไม่งั้นได้จอดเก็บ ไม่ก็จบที่เต๊นท์แน่ๆครับ ที่แนะนำเพราะขนาดเต๊นท์เองยังเจอ จองออนไลน์รับรถไปไม่กี่วัน อยากเปลี่ยน ยอมขาดทุนก็มีครับ

โอ้ ขนาดนั้นเลย
ขอทราบเหตุผลได้มั้ยครับว่าทำไม หรือเพราะมันใหญ่ขับในเมืองลำบากหรือยังไงคนับ
3
Discussion Forum / ทำไมในประเทศไทยถึงไม่นิยมรถทรง wagon ครับ
« กระทู้ล่าสุด โดย jztang เมื่อ วันนี้ เวลา 01:25:46 »
พอดีโดยส่วนตัวชอบรถทรง wagon ครับ แต่ไม่ค่อยมียี่ห้อ หรือ รุ่นที่ถูกใจเลย

ถึงมีก้ไปทางยุโรป ราคาสูง อยากให้ค่าย ญป มีบ้างก็คงจะดี

เวลาเห็นภาพ render รถรุ่นต่างๆทีไร ทรง wagon แล้วถูกใจทุกที
4
Discussion Forum / Re: ศูนย์ไหนมีford mustangให้ลองบ้างครับ
« กระทู้ล่าสุด โดย Destiny_gun เมื่อ วันนี้ เวลา 00:02:35 »
เห็นโปรน่าสนใจเลยอยากลองขับก่อน มีใครรู้บ้างมั้ยครับว่าศูนย์ไหนในกทม.หรือใกล้เคียงมีตัว2.3ให้ลองtest driveบ้าง ขอบคุณครับ

มีแต่ให้ไปลงทะเบียนรอติดต่อกลับครับ แนะนำไปเช่าขับทั้งวันเลยวันนึงดีกว่า ตอนนี้มีโปรรถเช่าเยอะด้วย อยากให้ลองขับแล้วชอบจริงๆค่อยซื้อ ไม่งั้นได้จอดเก็บ ไม่ก็จบที่เต๊นท์แน่ๆครับ ที่แนะนำเพราะขนาดเต๊นท์เองยังเจอ จองออนไลน์รับรถไปไม่กี่วัน อยากเปลี่ยน ยอมขาดทุนก็มีครับ
5
Discussion Forum / Re: มาชม Smart #3 2024 สเปค Malaysia
« กระทู้ล่าสุด โดย Fong เมื่อ พฤษภาคม 21, 2024, 23:52:59 »
ผมว่าสวยนะ แต่ก็กลายเป็นใหญ่มากขึ้นไปอีก

ต่อไปคงต้องคอยพูดว่า "ผมไม่เล็กนะครับ"
6
User's Voice / Re: Long-term Review: Subaru Levorg 1.6 GT-S
« กระทู้ล่าสุด โดย saran_1st เมื่อ พฤษภาคม 21, 2024, 23:38:33 »
สวยลงตัวมากครับ
ขอบคุณครับ ดีใจที่มีคนชอบครับ  :)

เขียนได้ดีครับ อ่านเพลินเลย รูปประกอบก็สวย โดยเฉพาะรูปจากฮอกไกโด
ขอบคุณครับ เขียนๆแก้ๆฉบับร่างให้กระชับและเลือกรูปอยู่นานครับ กลัวรูปจะเยอะไปและซ้ำมุมเดิม ทริปฮอกไกโดได้ขับจนอิ่มใบไม้แดงเลยครับ  ;D

เขียนได้ดีเลยครับ ผมรบกวนอ่าน pm หน่อยครับ
ขอบคุณครับ ยินดีที่ได้แบ่งปันเรื่องราวและขอบคุณที่สละเวลามาอ่านมาคอมเมนท์ครับ  :) ผมตอบ pm ไปแล้วนะครับ
7
User's Voice / Re: Long-term Review: Subaru Levorg 1.6 GT-S
« กระทู้ล่าสุด โดย Destiny_gun เมื่อ พฤษภาคม 21, 2024, 23:17:21 »
เขียนได้ดีเลยครับ ผมรบกวนอ่าน pm หน่อยครับ
8
Discussion Forum / Re: อยากปรึกษา จะเปลี่ยนรถใหม่ดีไหม คิดไม่ตก
« กระทู้ล่าสุด โดย helloweentz เมื่อ พฤษภาคม 21, 2024, 20:56:57 »
ถ้าการซ่อม ตกปีละ 70k

มีเกิดขึ้นทุกๆ ปี และ ไม่จบซักที

เปลี่ยนรถใหม่ดีกว่าครับ สบายใจกว่า ไม่เสียเวลาด้วยครับ
 :P
9
ทำไมที่ไทยไม่ผลิต Jimny ขายบ้างครับ ขายได้แน่นอน จะได้ไม่เงียบเหงาแบบนี้
ศูนย์เริ่มปิดตัว ผู้บริโภคก็ไม่มั่นใจละ ที่คิดว่าจะซื้อก็ไม่กล้าแล้ว อนาคตไร้แสงสว่างมากๆ
โรงงานไทยเป็นไลน์ประกอบรถเก๋ง
ถ้าจะประกอบรถ body on frame ก็ต้องตั้งไลน์ใหม่เลยนะครับ

ผมคิดว่า Jimny มาก็ไม่รอดครับ
รถสองประตู ยกสูง 0-100 14วิ  ขับแช่ 110 ทางไกลได้ 12.68  ตัวเลขไม่แย่เมือเทียบกับขนาดล้อกับลักษณะของรถ
แต่มันชัดเจนว่า ไม่ใช่รถที่ทำมาเพื่อนทุกคน... มันเหมาะกับเป็นของเล่นมากกว่า ไม่ควรมาเป็นรถ mass ครับ
10
เอาจริงๆ ผมเข้าใจเรื่องที่เขาต้องตีวงนะครับ ปัญหาคือ เลี้ยวกันไม่ดู หรือมโนเองว่า รถคันอื่นๆจะรู้เองว่ากำลังจะทำอะไร ไม่ได้มีการสื่อสารหรืออะไรเลย  แล้วก็ใช้ขนาดมากดดันคนอื่น

วันนี้ก็เพิ่งโดนเบียด ขับรถอยู๋หน้าสถานีขนส่ง..เราอยู๋ซ้ายสุด พี่แกวิ่งขวาสุดเลนที่สาม... ตัวเราก็ระวังไว้แล้ว.. เพราะรถส่วนใหญ่เลี้ยวซ้ายเข้า... แต่พอเขาวิ่งเลนสาม ไฟเลี้ยวก็ไม่เปิด... เราก็คิดว่าเขาน่าจะเลี้ยวแต่ไม่มี Sign ที่บอกไบ้ได้เลยว่าจะทำอะไร แล้วแกก็หักซ้ายเข้าเลย สามเลนรวด..

อันนี้คือสิ่งที่คิดว่าน่าจะเป็นการเลี้ยวที่ปลอดภัยขึ้น คือ block ให้หมด หมดสิทธิที่จะมุด//แทรกแล้วก็เลี้ยวเข้าไปดีๆได้

หน้า: [1] 2 3 4 5 6 7 8 ... 10