กระทู้เมื่อเร็วๆ นี้

หน้า: [1] 2 3 4 5 6 7 8 ... 10
1
Discussion Forum / Re: มาชม BMW Series 3 2025
« กระทู้ล่าสุด โดย nnss เมื่อ วันนี้ เวลา 16:58:54 »
สอบถามราคาปัจจุบันมันราคาตั้งเท่าไหร่กันแน่ครับ 330e
เช็คมาในเว็บก็ 2.9 แต่ถามเซลล์ทุกคนหรือในเพจเซลล์ BM โพสกันไว้ 3.1m ทั้งนั้นเลย เลยสงสัยราคาตั้งครับ
2
Mazda เป็นค่ายที่น่ากังวล

ไม่มีผลิตภัณฑ์ใหม่ๆ หรือ เทคโนโลยีใหม่ๆ เปืดตัวในตลาดโลกเลย
นิสสันยังมี E-Power ที่พอจะสู้หน้าได้ว่าเป็นเทคโนโลยีกึ่งๆไฟฟ้า
แต่มาสด้า ทำกระบะก็แป้ก ทำรถเก๋งใหญ่ก็ไม่รอด  เก๋งเล็กก็ลากแซยิด SUVก็ชื่อเสียกระฉ่อน
ผมว่าน่าห่วงสุด
3
Discussion Forum / Re: รบกวนช่วยแนะนำรถสำหรับครอบครัว 4 คนหน่อยครับ
« กระทู้ล่าสุด โดย frame@kk เมื่อ วันนี้ เวลา 16:37:43 »
Lexus nx ใหญ่กว่า x1 , gla ครับ แต่จะเล็กกว่า x3 , glc นิดนึง ออกแนวสั้นกว่า

ที่ผมมองว่าเล่นไฮบริดปกติคุ้มกว่าเพราะราคาครับ nx350h เกรดท็อป 3.46 nx450h+ ตัวเริ่ม เกรดเดียวกัน 3.66 เพิ่ม 2 แสนออฟชั่นเหมือนกัน 99% ต่างหลักๆก็เป็นไฮบริดกับปลั๊กอิน โอเคแหละแบตตัวนี้เครมวิ่ง ev mode ได้ 80 กิโลวิ่งจริงก็ 50-60 ถือว่าเป็นรองแค่ glc 350e ที่ราคา 4 ล้านโน้น

แต่ส่วนต่าง 2 แสนผมใช้รถจนขายรถยังเติมน้ำมันไม่ถึง 2 แสนเลย ก็เลยมองว่าแค่นี้ก็คุ้มแล้ว
แต่ว่า lexus เป็นรถที่ขับไม่ได้สนุกขนาดนั้น คันเร่งจะไม่สปอร์ตจ๋า แต่นั่งสบายครับ ถ้าเอาแรงแล้วคุ้มเลยคงต้องไป q5 แต่หน้าตาจืดจัดเลย ยิ่งตัว s line ตัวเริ่ม ไม่ไหวๆ เหมือนรถหลงยุคมาขาย แต่เครื่องแรงจริง เคยไปทดลองขับ แรงมาก
??? ???ของพี่ใช้รถน้อยหรือขายรถเร็วครับ 555 ของผมทั้ง 2 คัน ค่าน้ำมันเกิน 2 แสนไปไกลแล้วครับ เลยคิดว่าตัว PHEV น่าจะประหยัด ขับในกรุงเทพเสียบบ้านทุกวัน คงแทบไม่ต้องเติมน้ำมันเลย ตัวเลข NX450+ แสดงไว้ 70 กว่าโลลิตรเลยครับ ล่อตาล่อใจมาก ระยะวิ่ง 50-60 ผมไม่ติดครับ เพราะถ้าวิ่งในกรุงเทพชาร์จทุกคืนน่าจะเหลืออยู่แล้ว ออกต่างจังหวัด ยังไงก็พึ่งน้ำมันอยู่แล้วครับ

ขับน้อยครับ 5555 รถคันหลักที่ผมใช้วิ่งไปวิ่งมายังเอา captiva  คันเก่ามาใช้เลยครับปกติจะใช้รถกระบะของออฟฟิสวิ่งออกงาน
ถ้าใช้ในเมืองเป็นหลัก แล้วยิ่งอยู่กรุงเทพ และสะดวกชาร์จไฟ งบเพิ่มได้เล่น PHEV ได้ครับ ที่ผมไม่ค่อยอิน PHEV ก็จะมีเรื่องไม่สะดวกชาร์จไฟ
กับอยู่ต่างจังหวัดนี่แหละครับ ตอนนั้นเลยจบที่ x3 20d ยังไม่เอาตัว 30e เลยครับ
ขนาดว่ารถที่ใช้รับส่งลูกไปโรงเรียนตอนนี้ยังเป็นรถติดแก๊ส lpg เลยครับ เคยคิดจะเปลี่ยนเป็นรถไฟฟ้าเอามาไว้วิ่งรับส่งลูก
แต่ก็พับโครงการไป เพราะคันเก่าก็ไม่พังซะที
จากคนรู้จักที่ใช้ PHEV มาใช้รถแบบ จขกท.เลยครับชาร์จบ้าน ชาร์จออฟฟิส วิ่งไฟฟ้าอย่างเดียว เติมน้ำมันไว้ 1,000 นึง 2-3 อาทิตย์ก็ไม่หมด
กับอีกกลุ่มที่ซื้อเพราะมันมีตัวเลือกแค่ PHEV แต่ตัวเองไม่ได้เน้นใช้ในเมือง ต้องไปดูงาน คุยงานต่างจังหวัดบ่อยๆ บ่นมากว่ากินน้ำมัน
เพราะรถมันหนักกว่า และก็ไม่ได้ใช้ประสิทธิภาพของการวิ่ง ev mode เต็มๆ
ส่วนตัวหลังๆมาผมชอบ Lexus มาก แต่อยู่ต่างจังหวัดต้องทำใจซื้อใช้ไม่ได้จริงๆ ถึงจะเข้าศูนย์โตต้าที่โคกันไว้ก็ไม่อุ่นใจเท่าไหร่
ส่วน Audi Q5 ต้อง S line Black Edition เท่านั้นครับ S line ธรรมดาไม่ไหว ราคาแอบสูงแต่คุยส่วนลดดูน่าจะเยอะกว่าคู่แข่งอยู่ครับ
4
Discussion Forum / Re: มาชม Porsche 911 facelift 2024
« กระทู้ล่าสุด โดย Sleepy Boy เมื่อ วันนี้ เวลา 16:32:58 »
เปลี่ยนเครื่องยนต์จาก 3 ลิตรเทอร์โบคู่ มาเป็น 3.6 ลิตรเทอร์โบ่เดี่ยว(ไฟฟ้า)พร้อมแบตลูกเล็ก
5
ในฐานะที่เคยใช้ GC8 และ เกือบได้ Levorg เพิ่มอีกคัน

ผมว่า หลังจากที่พยายามทำรถตลาดๆ ราคาไม่แพง มีฮือฮาตอนที่เป็น XV มาขายแรกๆ พอไปได้ ทำราคามาดี (ถึงแม้ค่ายนี้จะราคาขึ้นๆ ลงๆ เป็นหุ้น ตามค่าเงิน) แต่ก็ถือว่าทำได้ดี

แต่หลังๆ ทั้งตัวรถ สเปค เทคโนโลยี เริ่มสู้คู่แข่งไม่ได้แล้ว จุดขายแทบไม่มี แถมหน้าตา เหมือนเอารถยุค 2000 มาขายปี 2020 มันช่างโบราญซะจริงๆ ทุกวันนี้ผมยังรับท้าย forester ไม่ได้อยู่เลย

กลายเป็นตอนนี้ แทบไม่มีจุดน่าสนใจใดๆ เหลือเลย

คงต้องกลับมานำเข้าเหมือนเดิม

ส่วนจะมาเล หรือ ญี่ปุ่น ก็ว่ากันเป็นรุ่นๆ ไป

ค่าบริการ กับ อะไหล่ มีแนวโน้ม จะแพงขึ้น

ยิ่งทำให้ลูกค้าหนีหนักกว่าเดิมอีก

จุดขายไม่มีจริงๆครับตอนนี้
เหลือแต่ตัวอะไรก็ไม่รู้ดูโบราณมากๆ
6
Discussion Forum / Re: รบกวนช่วยแนะนำรถสำหรับครอบครัว 4 คนหน่อยครับ
« กระทู้ล่าสุด โดย DiKiBoyZ เมื่อ วันนี้ เวลา 16:19:43 »
ถ้าแบบนั้น ผมปล่อย ranger ทิ้ง แล้วเอา everest มาแทน ดีกว่าครับ เน้นใช้งานครอบครัว มีตังเหลือเยอะด้วย ไม่ต้อง cayenne ก็ได้(สำหรับผม)
ถ้าเทียบ Everest กับ Fortuner เบาะหลังกระด้างเหมือนกันมั้ยครับ ถ้าค่อนข้างกระด้างก็อาจจะไปจบที่ CRV ดีกว่ามั้ยครับ ไม่ค่อยได้ขับลุยป่าลุยเขาขนาดนั้นครับ

ถ้าเทียบเบาะหลัง ผมว่าเบาะหลังตัว Everest ใหม่ ทำได้แย่ลงกว่า Everest ตัวก่อน Next Gen แต่ถือว่ายังดีกว่า Fortuner ครับ (พี่ชายมี Legender)

แต่ถ้าตัวเลือกมี CR-V จบที่ CR-V ได้เลยครับ นุ่มกว่า นั่งโดยสารสบายกว่า ใช้ในเมืองสบายกว่า แค่ความบึกบึน กับ ใช้งานหนักๆ จะสู้พวก Everest/Fortuner ไม่ได้

ถ้าให้เลือกขับ(เป็นคนขับ) ใช้งานเอง ผมเลือก Everest ครับ
7
ในฐานะที่เคยใช้ GC8 และ เกือบได้ Levorg เพิ่มอีกคัน

ผมว่า หลังจากที่พยายามทำรถตลาดๆ ราคาไม่แพง มีฮือฮาตอนที่เป็น XV มาขายแรกๆ พอไปได้ ทำราคามาดี (ถึงแม้ค่ายนี้จะราคาขึ้นๆ ลงๆ เป็นหุ้น ตามค่าเงิน) แต่ก็ถือว่าทำได้ดี

แต่หลังๆ ทั้งตัวรถ สเปค เทคโนโลยี เริ่มสู้คู่แข่งไม่ได้แล้ว จุดขายแทบไม่มี แถมหน้าตา เหมือนเอารถยุค 2000 มาขายปี 2020 มันช่างโบราญซะจริงๆ ทุกวันนี้ผมยังรับท้าย forester ไม่ได้อยู่เลย

กลายเป็นตอนนี้ แทบไม่มีจุดน่าสนใจใดๆ เหลือเลย

คงต้องกลับมานำเข้าเหมือนเดิม

ส่วนจะมาเล หรือ ญี่ปุ่น ก็ว่ากันเป็นรุ่นๆ ไป

ค่าบริการ กับ อะไหล่ มีแนวโน้ม จะแพงขึ้น

ยิ่งทำให้ลูกค้าหนีหนักกว่าเดิมอีก
8
« กระทู้ล่าสุด โดย muzaa เมื่อ วันนี้ เวลา 16:12:27 »
Lexus nx ใหญ่กว่า x1 , gla ครับ แต่จะเล็กกว่า x3 , glc นิดนึง ออกแนวสั้นกว่า

ที่ผมมองว่าเล่นไฮบริดปกติคุ้มกว่าเพราะราคาครับ nx350h เกรดท็อป 3.46 nx450h+ ตัวเริ่ม เกรดเดียวกัน 3.66 เพิ่ม 2 แสนออฟชั่นเหมือนกัน 99% ต่างหลักๆก็เป็นไฮบริดกับปลั๊กอิน โอเคแหละแบตตัวนี้เครมวิ่ง ev mode ได้ 80 กิโลวิ่งจริงก็ 50-60 ถือว่าเป็นรองแค่ glc 350e ที่ราคา 4 ล้านโน้น

แต่ส่วนต่าง 2 แสนผมใช้รถจนขายรถยังเติมน้ำมันไม่ถึง 2 แสนเลย ก็เลยมองว่าแค่นี้ก็คุ้มแล้ว
แต่ว่า lexus เป็นรถที่ขับไม่ได้สนุกขนาดนั้น คันเร่งจะไม่สปอร์ตจ๋า แต่นั่งสบายครับ ถ้าเอาแรงแล้วคุ้มเลยคงต้องไป q5 แต่หน้าตาจืดจัดเลย ยิ่งตัว s line ตัวเริ่ม ไม่ไหวๆ เหมือนรถหลงยุคมาขาย แต่เครื่องแรงจริง เคยไปทดลองขับ แรงมาก
??? ???ของพี่ใช้รถน้อยหรือขายรถเร็วครับ 555 ของผมทั้ง 2 คัน ค่าน้ำมันเกิน 2 แสนไปไกลแล้วครับ เลยคิดว่าตัว PHEV น่าจะประหยัด ขับในกรุงเทพเสียบบ้านทุกวัน คงแทบไม่ต้องเติมน้ำมันเลย ตัวเลข NX450+ แสดงไว้ 70 กว่าโลลิตรเลยครับ ล่อตาล่อใจมาก ระยะวิ่ง 50-60 ผมไม่ติดครับ เพราะถ้าวิ่งในกรุงเทพชาร์จทุกคืนน่าจะเหลืออยู่แล้ว ออกต่างจังหวัด ยังไงก็พึ่งน้ำมันอยู่แล้วครับ

ดูจากงบที่ตั้งไว้กับ camry หรือ accord ป้ายแดง และยังไม่จำเป็นต้องใช้รถกลุ่ม 7 ที่นั่ง
ผมแนะนำ Honda CRV
Mazda CX8 หรือ Subaru Forester ครับ

บางรุ่นได้ส่วนลดมาจ่ายค่าน้ำมันบวกกับที่ถูกกว่าตัวท๊อปๆของค่ายอื่นๆ ถือว่าประหยัดไปหลายปีเลยนะครับ
มีดู Camry ไว้อยู่เหมือนกันครับ ตอนแรกคิดว่าพวก Mid Suv เผื่อจะขนของอะไรก็จะได้สะดวกกว่านิดนึง :D
CX8 มีไป Test drive มาแล้ว แต่พอไปสิงในกลุ่มดู รู้สึกปัญหาค่อนข้างเยอะมั้ยครับ บวกกับศูนย์บริการที่ค่อนข้างน้อยและทยอยปิด

ถ้าตัด Mercedes-Benz ตัวเลือกผมจะเป็น
- BMW X5 หรือ Series 5
- Audi Q5 หรือ A4 Avant หรือขยับไป A5 Sportback
- Lexus NX หรือ ES
- Ford Everest

จขทก. คล้ายๆผมที่บ้านใช้เบนซ์แล้วหลังๆปัญหาเยอะ จุกจิก ไม่สมราคา แต่ผมย้ายไป BMW กับ Audi แทนครับ
BM แฟนผมไม่ชอบหน้าครับ ขอไว้เป็นตัวเลือกสุดท้าย  ;D
ตอนนี้เหลือตัวเลือก Audi Q5 กับ Lexus NX450+ แล้วก็ CRV ครับ แต่น่าจะจบ CRV แน่เลย เรื่องกังวลน้อยสุด ราคาถูกสุดครับ

ถ้ายังไม่เจอรถถูกใจ
ผมแนะนำ car seat แบบตะกร้าแบบติดตั้งหันกลับสำหรับสมาชิกใหม่ ติดตั้งตรงกลางเบาะหลัง (หวังว่า ranger ที่นั่งกลางจะเป็นเข็มขัด 3 จุด

ข้อดีคือตะกร้าจะมีขนาดเล็ก น้ำหนักเบา  ใช้เป็นตะกร้าอุ้มลูกไปได้ในช่วง 3เดือนแรกและส่วนมามีขายโครงล้อสำหรับเข็น แต่carseat  แบบนี้ราคาไม่ถูกและจะใข้ได้ไม่เกิน 1ปี เมื่อเด็กตัวยาว 90cm  จะขาติดละ
และถ้าจะใช้แบบนี้ คนพี่ควรนั่งหลังคนขับ เวลาไปไหนมาไหนลงขวาพร้อมพ่อ  ให้แม่ลงซ้ายกับคนน้อง ดังนั้นต้องจอดลงในบริเวณปลอดภัย ไม่จอดข้างถนน  แค่ทางที่ดีต้องไปลองว่าถ้าเอา car seat พี่ลงหลังขวา carseat น้องจะลงกลางได้ไหม เหลือที่ให้แม่นั่งพอไหม

สำหรับกระบะท้ายคิดตั้งฝาปิดจะเลื่อนมือหรือไฟฟ้าตามชอบ (ถ้าใช้เก๋งก็ตัดประเด็นนี้ไป)

ถ้าจะหาซื้อรถใหม่ผมแนะนำรถ3 แถวที่แถวกลางมีแค่ 2ที่นั่ง ใช้งานสะดวกกว่า 2-3-2  แต่ต้องเตรียมรับมือว่าพี่จะนั่งไหน เดี๋ยวจะมีประเด็นว่าแม่นั่งกับน้อง แล้วพี่นั่งกับใคร

โดยส่วนตัวจึงชอบให้ แม่ ลูกคนเล็กและคนโตนั่งด้วยกันที่เบาะหลัง ในช่วงเด็กเล็ก

พ้นปีแรก ถ้านั่ง carseat มาตลอดเขาจะชินกับการนั่งในเบาะแล้ว  ให้พี่น้องนั่งหลังสองคน แม่มานัางหน้าได้นะครับ ระหว่างทางให้พี่ช่วยดูได้บ้าง
Ranger ที่นั่งกลางมีเข็มขัดครับ แต่ Carseat ไว้ตรงกลางไม่อันตรายใช่มั้ยครับ ผมมีรถเข็นที่เป็นตะกร้าคาร์ซีทอยู่ครับ เดี๋ยวเอามาลองวางดูก่อนครับ ขอบคุณที่แนะนำมากครับพี่ อย่างน้อยๆใช้ไป 1 ปี อาจจะมีเงินมากขึ้น มีตัวเลือกใหม่ๆให้เลือกมากขึ้น
กระบะท้ายผมมีติดตั้ง Roller Lid แล้วครับ แต่ก็ยังฝุ่นเข้า น้ำเข้าเวลาฝนตกหนักๆเหมือนกันครับ

ถ้าไม่ติดว่าเป็น Premium Brand ผมนึกถึง Mazda CX8 ตัว TOP ครับที่ราคา 2 mb Sizing และความสบายผมว่าน่าจะตอบโจทย์ได้ครับและน่าจะเหลือๆเลย (วัดโดย Size CX8 มิติถ้าผมจำไม่ผิดนี่ใกล้ๆ Cayenne ตัว 958 เลยนะครับ) หรือถ้าไม่รีบจะรอดูตัว CX60 ที่น่าจะมาปลายปีไหมครับ Option น่าจะมาแบบท่วมๆและทันสมัยพอสมควรครับ
CX8 เคยไป Test แล้วครับ แต่ในกลุ่มเห็นมีปัญหาอยู่ ไม่แน่ใจว่าควรกังวลเรื่องนี้มั้ย เลยตัดออก ไม่ได้เก็บเป็นตัวเลือก บวกกับรถแฟน Mazda2 ออกมาเข้าศูนย์เช็คระยะไปรอบเดียว พอรอบถัดไปจะไปเข้าศูนย์ ศูนย์กลายเป็น BYD ไปแล้ว และเห็นข่าวศูนย์ Mazda ทยอยปิดตัว ตอนนี้เลยไม่ค่อยกล้าซื้อ Mazda ครับ กลัวโดนเทเหมือน Chevy
CX60 เมื่อสักครู่ไปดูมา สเปคดูดีเลยครับ แต่เปิดตัวตั้งแต่ 2022 แล้ว ยังไม่เข้าไทย น่าจะไม่เข้าแล้วมั้ยครับ  :-X

CX60 ทาง mazda th เพิ่งแจ้งในการประชุม Dealer Conferrence เมื่อไม่กี่วันก่อนว่ามาครับและเป็นประกอบในประเทศเลยไม่ได้นำเข้ามาจาก Malaysia เหมือน CX5/CX8 ครับ
https://car2day.com/2025-mazda-cx-60-luxury-mid-size-suv-coming-thailand-this-year/
9
คนที่รู้จักที่ตอนแรกวางแผนว่าซื้อรถไฟฟ้ามาเพื่อประหยัดค่าน้ำมัน ก็เริ่มมีบ่นๆเหมือนว่า ประหยัดค่าน้ำมันจริง แต่ค่าผ่อนก็เยอะกว่าค่าน้ำมันที่เคยจ่าย
เคยจ่ายค่าน้ำมันเดือนละ 4,000
แต่ปัจจุบันผ่อนรถอีก 10,000
  แปลกแล้วตอนซื้อไม่คำณวนเรื่องพวกนี้ก่อนเหรอ
จากที่เคยคุยก่อนจะซื้อ ไม่ได้คำนวณแบบจริงจัง ความต้องการเขาคือว่าเสียดายเงินที่ต้องจ่ายค่าน้ำมัน ไม่อยากต้องจ่ายค่าน้ำมันเดือนละหลายพันแล้วและไม่ต้องเสียค่าดูแลเยอะ บวกกับความอยากได้
ซึ่งก่อนจะซื้อผมก็ลองคำนวณให้เขาแล้วว่ารายจ่ายต่อเดือนมันเพิ่มขึ้น ไม่ได้ลดลงนะ แต่ก็ได้คำตอบกลับว่ารถไฟฟ้ามันประหยัดและไม่อยากจ่ายค่าน้ำมันแล้ว
10
คิดว่าอนาคตน่าจะดีขึ้นนะครับ
ตอนนี้เหมือนมันเป็นอะไรที่ใหม่ และยังไม่รู้ว่าคชจ.ในการซ่อมบำรุงหลังหมดประกันจะเป็นยังไง ราคาขายต่อจะอยู๋ประมาณไหน
ตัวรถไฟฟ้าที่มีอายุหน่อยก็เป็น MG ZS EV ที่ตัวแบรนเองราคาก็ร่วงกระจาย พอเป็น ev อีก หายไป 50% ภายใน 2 ปีเลย

ยังมีเคสของ ora/byd ที่ชนโดนฝาครอบแบต พอเคลมประกันเบี้ยศูนย์ ศูนย์ก็จับเปลี่ยนยกลูก ซึ่งจุดนี้ คิดว่าถ้าเบี้ยอู่ แล้วมีอู่ที่จัดการเรื่องแบตได้ น่าจะเป็นการเปิดแบต เปลี่ยนเฉพาะเซล หรือครอบมากกว่า. กับร้านที่แปลงแบตรถ ไปใช้กับ Solar Cell อีก

คิดว่าถ้ามีความต้องการในตลาดอยู่ยังไง ไฟแนนซ์ก็อยากรับครับ
หน้า: [1] 2 3 4 5 6 7 8 ... 10