ผู้เขียน หัวข้อ: /// ความในใจเรื่อง สภาพของเว็บบอร์ด ของเราในปัจจุบันนี้ ///  (อ่าน 47821 ครั้ง)

ออฟไลน์ Terng

• Hero Member
ผมอ่าน

และคิดว่าหลายอย่างที่คุณเติ้งอัลติสบอกมานั้น ฉุกประเด็นให้เราคิดได้มากครับ ผู้อ่านท่านอื่นก็เช่นกันที่มีไอเดีย
และกำลังใจให้มา

ผมจะยกตัวอย่างเคสหนึ่งในกรณีที่คิดว่าในบอร์ดนี้ ใครไม่เห็นด้วยกับจิมมี่แล้วอยู่บอร์ดนี้ไม่ได้ จริงๆน่ะมันอยู่ได้ครับ
แต่มันอยู่ตรงที่ว่า เราจะเลือกมองตรงที่เราขัดแย้งกันหรือเปล่า และถึงแม้มีอะไรต้องติกัน มันก็ทำกันได้นะ
ในข้อความของคุณเติ้ง ก็สามารถวิจารณ์ทีมคุมบอร์ดได้ แต่คุณเติ้งเขียนแบบใจเขาใจเรา ตรงนี้สำคัญ
นี่คือหัวใจของการเห็นต่างแบบไม่ขัดขากัน

ผมคิดว่าสิ่งที่อยากทำก็มีอยู่ โดยเฉพาะในเรื่องการแต่งตั้ง Moderator คุมบอร์ดเพิ่มเติม
เพราะถ้ามีสองคน รับไม่ไหว สองคนในที่นี้ คือคนที่ปั่นรีวิวหัวจะเป็นกระเทียม กับอีกคนที่ทำงาน Full time 1 งาน
และ Part time อีก 2 งานไปพร้อมๆกัน มันก็คงต้องถึงเวลาที่จะไว้ใจให้ใครสักคนเข้ามาช่วยกันดูแลตรงนี้

อย่างไรก็ตาม ผมกับทีมจะหารือกันเพิ่มเติม เพราะคิดว่าผ่านมา 2 ปี บางอย่างก็ควรจะลองมาทบทวนกันดูบ้าง
ไม่มีกฏไหนห้ามไม่ให้เราเปลี่ยน หรืออยู่กับที่ ถ้ามันจะทำให้พวกคุณรู้สึกดีกับที่นี่มากขึ้น ภายใต้ขอบเขต
ของกฏหมายบ้านเมือง และภายใต้การอยู่ร่วมกันแบบใจเขาใจเรา

เห็นด้วยว่า

1. กฏเยอะ จำยาก ขยับตัวทีต้องกลัวเป็นบ้าเป็นหลัง
2. คนที่ไม่อ่าน ก็คงไม่รู้เรื่องอยู่ดี และต้องใช้วิธีประณีประนอม จากหนักเป็นเบา
เริ่มจากสุภาพ ไปหาความหนัก และเอาจริงจังยิ่งขึ้น หากมีกรณีซ้ำซาก ก็ต้องแบน และไม่ต้องประจาน
ว่าวันนี้ฉันแบนใครไปนะ ให้ไปแบบเงียบๆ บอร์ดดูสงบดีกว่าการมาประจานกัน

เสริมจากข้างบนนิดเดียวครับคุณแพน บังเอิญอ่านคุณจิมมี่ข้างล่างแล้วฉุกคิดนิดหน่อย คือเราแบนใครเราจะบอกเหตุผลที่แบนก็ได้ครับ ไม่ใช่ว่าให้เงียบไปเลยแบบพันทิพ(ที่เกิดเหตุการณ์สังหารหมู่อมยิ้ม 2011 เมื่อไม่นานนี้  ;D) แค่การแจ้งสาเหตุที่แบนนั้นถ้าทำบนข้อเท็จจริง มันก็ไม่ได้ดูว่าเป็นการประจานน่ะครับ ในมุมมองผม ผมว่าเลือกทำได้สองแบบ

1. แจ้งเจ้าตัวเองโดยตรงคนเดียว อันนี้จะด่าจะแรงจะอะไร แล้วแต่ดุลพินิจ และความเหมาะสมของทาง admin เองครับ แค่ระัวังข้อกฎหมายนิดหน่อยก็พอ
2. ประกาศผ่านกระทู้ที่เจ้าตัวกระทำผิดล่าสุด ด้วยเหตุและผลที่ต้องแบน ชี้แจงคร่าวๆพอครับ หรือถ้าให้ดีแปะลิงค์ความผิดครั้งเก่าๆที่เคยทำไว้แล้วไม่หัดจำ คนมาอ่านเค้าก็จะเห็นว่า เออ เราแบนเพราะมีเหตุผล ไม่ใช่เพราะเหตุส่วนตัวหรือเอาตามอารมณ์เรา เสร็จแล้วล็อกกระทู้ ป้องกันคนที่อาจจะเข้ามาซ้ำเติมให้มันยิ่งดูแย่ครับ

-------------------------------------------------------------

แต่ทั้งนี้ทั้งนั้น ผมมองเห็นความตั้งใจจริงครั้งนี้ของทีมงานเอง และความเป็นห่วงเป็นใยของสมาชิกทุกคนในบ้านหลังนี้แล้ว น่าชื่นใจจริงๆครับ ส่วนที่ทะเลาะกันหน้าที่ 4 นั้น ผมอยากให้ทั้งสองฝ่ายให้อภัยกันนะครับ ฝ่ายที่เป็นผู้ใหญ่กว่าก็ควรคุมอารมณ์ให้ได้ในฐานะที่วุฒิภาวะเราสูงกว่าครับ และไม่ไปตอบโต้เด็กแบบนั้น (หมายถึงควรเลือกวิธีการสอนน้องหรือตอบโต้ด้วยการตักเตือนที่เหมาะสมกว่าการดูถูกคนอื่นครับ ใจเขาใจเรา) ฝ่ายที่เด็กกว่านั้นเมื่อรู้ตัวว่าตัวเองพูดแรงเกินไป และใช้ถ้อยคำไม่เหมาะสมต่อผู้ใหญ่ ตามวัฒนธรรมอันดีของบ้านเรา น้องควรขอโทษเขาที่ประพฤติไม่เหมาะสมครับ เพราะจริงๆแล้วผมนั่งอ่านดู ผมเข้าใจในประเด็นที่เขาเขียนนะ แต่วิธีการของเขามันไม่เป็นที่พึงประสงค์ในวัฒนธรรมบ้านเราก็เท่านั้น รับได้ก็ไม่ได้มีอะไร แต่ถ้ารับไม่ได้ ก็จะกลายเป็นอารมณ์ว่า เฮ๊ย ทำไมต้องพูดแรงจัง หรือจะตรงไปมั้ย? แล้วสุดท้ายก็ดราม่าจงเจริญ ซึ่งก็ไม่ได้เป็นผลดีครับ

-------------------------------------------------------------

สังคมออนไลน์มันก็เหมือนบ้านที่ทำจากแก้วใสๆน่ะครับ คนที่อยู่ในบ้านก็คิดว่านี่คือบ้านของเราเลยเผลอคิดว่า ฉันทำอะไรตามใจฉันก็ได้ แต่หลงลืมไปว่า คนที่เดินผ่านรั้วบ้านเราข้างนอกเขาเห็นหมดเลยครับ เราทะเลาะกัน หรือเราพูดกันแรงๆ คนที่เขามาด้อมๆมองๆ กะว่าจะลองเข้ามาอยู่ในบ้านหลังนี้สักหน่อย เขาก็พาลไม่เข้ากันครับ

ึส่วนคนที่อาศัยอยู่ในบ้านหลังนี้ ถ้าเราไม่เข้าใจกัน แล้วทะเลาะกันรุนแรงไม่มีใครยอมใคร มันเหมือนกับเราอาละวาดขว้างปาข้าวของในบ้านใส่กัน แล้วเมื่อบ้านหลังนี้มันทำจากแก้วใสๆบางๆเท่านั้น มันก็จะมีแต่แตกร้าวเสียหาย ถ้ายังลุกลามไปไม่หยุด บ้านก็พังครับ ทุกคนไม่อยากเห็นเหตุการณ์แบบนี้อยู่แล้วใช่ไหม?

บ้านจะน่าอยู่ เริ่มจากคนอาศัยครับ แล้วคนข้างนอก เพื่อนบ้าน คนผ่านไปมา เค้าก็อยากเข้ามานั่งพูดคุยทำความรู้จักกับเราทั้งนั้นแหละครับ  ;)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 10, 2011, 15:45:23 โดย Terng »
=====================
รถที่ใช้เป็นประจำ
2013 Toyota Camry Extremo 2.0
2015 Ford Ranger T6 XLT Open Cab 2.2 MT
2018 Toyota CHR HV Mid

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
กระทู้นี้ดูเหมือนกระทู้เปิดใจเลยนะครับ งั้นก็ขอเปิดใจซักกะหน่อยเลยละกัน

ผมได้มีโอกาสรู้จัก HLM โดยบังเอิญจากการที่อยากได้รถใหม่เลยหาข้อมูลหลายๆรุ่นเพื่อประกอบการตัดสินใจซื้อทั้งหนังสือรถหาอ่านทางเน็ตสุดท้ายมีคนแนะนำให้มาที่เว็ปแห่งนี้จากคลับของเฟียสต้า ก็เลยได้มีโอกาสติดตามผลงานของพี่จิมมี่ไล่อ่านย้อนหลังในรุ่นที่สนใจมากมาย ได้ความรู้มาเยอะเลย เวลาไปคุยกับคนอื่นจะโม้ได้ถนัดหน่อย อย่างอาผมจะซื้อดีแมกผมก็บอกว่าอย่าเพิ่งเดี๋ยวปลายปีออกรุ่นใหม่มาแคปเปิดได้ เครื่องใหม่หมด อาผมชะลอการซื้อเลย พอดีแกไม่รีบ มีรถอยู่แล้วแต่อยากได้ใหม่เฉยๆ จะรีบซื้อก็กลัวตกรุ่นเหมือนกัน 555 อ่านไปอ่านมากลับสนใจรถตั้งหลานรุ่นซะงั้น ลำบากใจที่จะเลือกก็เลยไม่เลือกเลยซะงั้น ถ้าอย่างนั้นก็รอไปก่อนก็แล้วกัน

ปกติเวลาเข้ามาผมจะเป็นผู้อ่านเสียเป็นส่วนใหญ่มีแชร์ความคิดเห็นบ้างไม่ค่อยได้ตอบอะไร ไม่ใช่เพราะกลัวโดนด่าหรือกลัวตอบผิดกฏ เพราะผมจะอ่านที่ตัวเองพิมพ์ก่อนโพสท์เสมอแล้วคิดว่าถ้าเราเป็นคนอื่นที่มาอ่านจะรู้สึกอย่างไร ใจเขาใจเรานั่นแหละครับ แต่เพราะขี้เกียจพิมพ์กับเรียบเรียงคำพูดไม่ค่อยเก่ง ที่หลายๆท่านที่ผมชอบแนวทางในการเขียนนอกจากพี่แพน (คนนี้ผมชอบที่สุด แต่ละคำโดนใจจริงๆ) พี่จิมมี่ คุณเนย  และอีกมากมายหลายคน หลังๆก็สังเกตุเหมือนกันว่าความน่าสนใจลดลงแต่ก็คงเป็นเพราะมีคนเข้ามาเล่นเยอะขึ้น ซึ่งคิดในแง่ดีก็คือ ครอบครัวใหญ่ขึ้น แต่ควรจะมีการจัดการที่เหมาะสมตามไปด้วยครับ อย่างโรงงานผมเป็นโรงงานไม่ใหญ่มากมีพนักงาน 100 กว่าคน ส่วนใหญ่ก็ถ้อยทีถ้อยอาศัย เน้นประนีประนอม ทุกคนรู้จักกันเกือบหมด บนออฟฟิศเนี่ยผมแต่อีกที่ GM คนเป็นพัน ถ้าเค้าไม่มีกฏระเบียบเคร่งครัดล่ะก็คงเละไปแล้ว

ส่วน 2 คนที่หลายๆท่านคอมเมท์กันเยอะหน่อย อย่างน้องแทนผมก็ไม่ได้คิดอะไรไม่ดีนะครับค่อนข้างบวกด้วยซ้ำ เคสนี้ดีนะครับ บางทีน้องเค้าอายุยังไม่มากบางอย่างก็อาจทำเกินเลยไปบ้าง ผิดไปบ้าง ก็จะมีพี่ๆคอยแนะนำเตือนสติ น้องแทนก็น้อมรับคำเตือนแล้วนำไปปรับปรุงตัวให้ดีขึ้นเรื่อยๆ ซึ่งผมอยากให้เป็นแนวทางในการอยู่ร่วมกันมากกว่าที่จะคอยด่า เสียดสี ยุยง ไม่ให้อภัย ทำผิดแต่ไม่ยอมรับ ไม่รับความคิดเห็นคนอื่นๆ

อีกท่านคุณ Harsus ผมยอมรับเลยว่ารู้สึกไม่ดีตรงที่เค้าชอบพูดในแนวดูถูกคนอื่น ผมไม่คิดว่าเป็นขวานผ่าซากหรอกนะครับมันดูดีเกินไป ตอนนี้ผมขับสามห่วงมือสองเก่าๆมีที่มานะครับจะเท้าความให้ฟัง อะแฮ่ม ผมโตมาจากครอบครับที่ฐานะค่อนข้างยากจน แต่ด้วยความขยันของทางบ้านบวกกับความใฝ่รู้เลยทำให้จบปริญญาตรีจากม.รัฐบาลแห่งหนึ่งไล่ๆกับน้องสาวอีกคน จากนั้นก็ช่วยกันส่งน้องอีก 2 คน ตอนนี้คนนึงเพิ่งจบโทเดือนนี้เอง อีกคนเพิ่งเรียนโทจะขึ้นปีสองแล้วก่อนหน้านี้ก็ผ่อนบ้านอยู่ (งกครับ เสียดายตังค่าหอมากๆ เลยเพิ่มอีกนิดหน่อยก็ได้บ้านแล้ว) และด้วยความสงสารแฟนที่ต้องไปไหนมาไหนกับผมต้องตากแดดตามฝนก็เลยหารถมือสองซักคันราคาไม่แพงมาขับ ก็มาลงตัวที่สามห่วงนี่แหละครับ ก็เหนื่อยพอควรทั้งส่งน้อง ส่งบ้าน ส่งรถ แต่ก็พอมีเงินเหลือเก็บบ้าง ไม่เดือดร้อนอะไร ตอนนี้รถหมดแล้ว น้องจบไปคนนึง + กับมีเงินเก็บ มาพอสมควรก็เลยคิดหารถใหม่ซักคันแต่ไม่ลงตัวซักคันเลยเพราะแค่ want ไม่ใช่  need เหมือนอย่างคันแรก ก็เลยเปลี่ยนแผนลงทุนซื้อคอนโด 3 ห้องเพื่อเก็งกำไรและก็ปล่อยเช่าเพื่ออนาคตของลูกผมเอง จากเริ่มต้นผมทำงานเงินเดือน 8500 จน ย้ายที่ทำงานเป็นแห่งที่สาม เริ่มที่ 15000 ตอนนี้ 23000 บวกกับงานพิเศษอีกประมาณเดือนล่ะ 2-3000 ก็ 25000 ถ้าขยันทำโอก็ได้รวนเกือบ 30000 เลื่อนตำแหน่งมา 2 ครั้งและเลื่อนอีกตอนปลายปีหรือต้นปีหน้า สำหรับคนอื่นอาจจะน้อย แต่สำหรับผมพอใจมากที่มาถึงจุดนี้ได้และก็ยังจะก้าวต่อไปเรื่อยๆ เวลาว่างก็ทำบุญ ปฏิบัติธรรม ไปบ้านเด็กกำพร้า บ้านพักคนชรา ล่าสุดจะไปปลูกป่าชายเลนกันเดือนหน้า แต่ที่ชอบที่สุดคือการบริจาคเลือด

ดังนั้นผมจึงรับไม่ได้กับการที่โดนดูถูก จากคนที่คิดว่าตนเองเหนือกว่า เงินเดือนสูงกว่า หาเงินได้เยอะกว่า เรียนมาสูงกว่า เสียภาษีเยอะกว่า(อันนี้เจ็บสุดๆ) เพราะผมถือว่าผมขับรถญี่ปุ่นเก่าๆก็จริงแต่ก็ได้มาด้วยน้ำพักน้ำแรงของผมเองอย่างสุจริต ไม่เคยแบมือขอตังพ่อแม่ อยากได้รถใหม่ก็จริงแต่ก็ต้องตัดใจเอาเงินไปทำในส่วนอื่นที่สำคัญก่อน รถเก่าหน่อยแต่กันแดดกันฝนได้ แอร์เย็นสบาย อืดหน่อยช้าหน่อยแต่ก็ไปถึงที่หมาย นั่งไม่สบายนักแต่ก็ไม่ได้เป็นหนี้เพิ่ม (เฉพาะเรื่องรถ) ระบบความปลอดภัยมีไม่มากนักก็ขับอย่าเร็วระมัดระวังไม่ประมาท ปลอดภัยเรื่องขโมยขโจรด้วยซ้ำ รอให้พร้อมกว่านี้แล้วค่อยออกใหม่ก็ยังไม่สาย และผมคิดว่าผมเป็นคนที่มีคุณภาพของสังคมที่มีส่วนช่วยในการพัฒนาประเทศชาติด้วยซ้ำด้วยการพัฒนาตนเองทำทำเพื่อสังคมบ้างตามโอกาสอำนวย แต่ก็มองในอีกด้านนึงล่ะครับ ผมเองก็ดูถูกความคิดของคุณ อยากให้คุณลองพิจารณาดูว่าที่หลายๆคนเค้าแนะนำหรือตักเตือนมานั้นเป็นเพราะอะไร หวังว่าคงไม่ใช่คนที่มีความสุขกับการทะเลาะและการดูถูกคนอื่นนะครับ

ขออภัยครับยาวเยิ่นเย้อไปหน่อยเหมือนเล่าชีวประวัติเลย ถ้ามีที่ใดไม่ถูกต้อง ไม่เหมาะสมก็แนะนำตักเตือนกันมาได้ครับ ผมก็ไม่คิดว่าสิ่งที่ผมคิดนั้นถูกต้องเสมอไป บางทีเราต้องอาศัยคนอื่นเป็นกระจกเงาสะท้อนตัวเอง เพราะลำพังจะพึ่งตนเองอย่างเดียวนั้นอาจจะไม่พอ

รัก HLM ครับอยากจะอยู่ด้วยกันอย่างสบายใจ
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ SunSun

• Jr. Member
  • **
^
^
^
อ่านเรื่องพี่NINENOIก็เลยมาเม้น พี่เป็นพี่และแฟนที่ดีมากคะ ขอชื่นชมจากใจคะ^^

อยากบอกว่า อย่าคิดว่าเค้าดูถูกเราสิค่ะ ซันก็ขับรถญี่ปุ่นเหมือนกันคะ พี่มีเพื่อนเยอะมากคะ บนท้องถนน @^_^/
คนที่ใจแคบ อะไรก็ๆจะแคบตามไปด้วย คุณคนนั้นเค้าไม่ผิดที่จะคิดและพูดแบบนั้น เค้าอาจจะผิดที่มาแชร์ความคิดเค้าไม่ถูกกลุ่มนะค่ะ
เราเป็นผู้รับสื่อ ในเนตก็คือสื่ออย่างนึง
สื่อไหนไม่ดี สักวันความนิยมก็จะหมดไปเอง
เช่นเดียวกับคอมเม้นจากคนหลากหลาย
เราอ่านและคิดตามแต่อย่าเก็บมามีอารมณ์คะ

คนบางประเภทเราควรใส่ใจ แต่บางประเภทเราควรเพิกเฉย

ซันว่าคนทุกคนมีมุมมองแตกต่างกันไป เราต้องเรียนรู้ในการอยู่ร่วมกัน อะไรเก็บ อะไรผ่าน เท่าที่เรามี เราเห็นค่ามัน เชื่อว่าก็คงมีคนรวยกว่าคุณคนนั้นแน่นอนอยู้แล้วคะ ลองคิดอีกแง่ เค้าอาจจะโดนคนที่เหนือกว่าเค้าข่มมาก็ได้คะ...

อย่าคิดมากไปเลยนะค่ะ แค่ประโยคไม่กี่ประโยค...  อยากให้กำลังใจคนสู้ชีวิตด้วยกันนะค่ะ ^_~

ออฟไลน์ MoLee

^
^
^
อ่านเรื่องพี่NINENOIก็เลยมาเม้น พี่เป็นพี่และแฟนที่ดีมากคะ ขอชื่นชมจากใจคะ^^

อยากบอกว่า อย่าคิดว่าเค้าดูถูกเราสิค่ะ ซันก็ขับรถญี่ปุ่นเหมือนกันคะ พี่มีเพื่อนเยอะมากคะ บนท้องถนน @^_^/
คนที่ใจแคบ อะไรก็ๆจะแคบตามไปด้วย คุณคนนั้นเค้าไม่ผิดที่จะคิดและพูดแบบนั้น เค้าอาจจะผิดที่มาแชร์ความคิดเค้าไม่ถูกกลุ่มนะค่ะ
เราเป็นผู้รับสื่อ ในเนตก็คือสื่ออย่างนึง
สื่อไหนไม่ดี สักวันความนิยมก็จะหมดไปเอง
เช่นเดียวกับคอมเม้นจากคนหลากหลาย
เราอ่านและคิดตามแต่อย่าเก็บมามีอารมณ์คะ

คนบางประเภทเราควรใส่ใจ แต่บางประเภทเราควรเพิกเฉย

ซันว่าคนทุกคนมีมุมมองแตกต่างกันไป เราต้องเรียนรู้ในการอยู่ร่วมกัน อะไรเก็บ อะไรผ่าน เท่าที่เรามี เราเห็นค่ามัน เชื่อว่าก็คงมีคนรวยกว่าคุณคนนั้นแน่นอนอยู้แล้วคะ ลองคิดอีกแง่ เค้าอาจจะโดนคนที่เหนือกว่าเค้าข่มมาก็ได้คะ...

อย่าคิดมากไปเลยนะค่ะ แค่ประโยคไม่กี่ประโยค...  อยากให้กำลังใจคนสู้ชีวิตด้วยกันนะค่ะ ^_~
มาเป็นกำลังใจด้วยอีกคนครับ
อ่านเรื่องของ คุณพี่ NINENOI แล้วซึ้งมากเลยครับ สู้ๆนะครับ

มีปุ่มกด LIKE มั้ยครับ?? (ชอบอ่ะ  ::) )

ออฟไลน์ LimitedEdition

ขอนับถือคุณนายน้อย (NINENOI) ด้วยคนครับ

ผมทำงานมาได้ 4-5 ปี ได้เงินเดือนก็มากพอประมาณ
แต่ยังไม่กล้าผ่อนบ้าน ผ่อนรถ ส่งน้องเรียน พร้อมพร้อมกันเลย
นับถือในความมุ่งมั่น อดทน ประหยัดมัธยัสถ์ เพื่อครอบครัวครับ

ปรบมืออออออ..:))))

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
กระทู้นี้ดูเหมือนกระทู้เปิดใจเลยนะครับ งั้นก็ขอเปิดใจซักกะหน่อยเลยละกัน

ผมได้มีโอกาสรู้จัก HLM โดยบังเอิญจากการที่อยากได้รถใหม่เลยหาข้อมูลหลายๆรุ่นเพื่อประกอบการตัดสินใจซื้อทั้งหนังสือรถหาอ่านทางเน็ตสุดท้ายมีคนแนะนำให้มาที่เว็ปแห่งนี้จากคลับของเฟียสต้า ก็เลยได้มีโอกาสติดตามผลงานของพี่จิมมี่ไล่อ่านย้อนหลังในรุ่นที่สนใจมากมาย ได้ความรู้มาเยอะเลย เวลาไปคุยกับคนอื่นจะโม้ได้ถนัดหน่อย อย่างอาผมจะซื้อดีแมกผมก็บอกว่าอย่าเพิ่งเดี๋ยวปลายปีออกรุ่นใหม่มาแคปเปิดได้ เครื่องใหม่หมด อาผมชะลอการซื้อเลย พอดีแกไม่รีบ มีรถอยู่แล้วแต่อยากได้ใหม่เฉยๆ จะรีบซื้อก็กลัวตกรุ่นเหมือนกัน 555 อ่านไปอ่านมากลับสนใจรถตั้งหลานรุ่นซะงั้น ลำบากใจที่จะเลือกก็เลยไม่เลือกเลยซะงั้น ถ้าอย่างนั้นก็รอไปก่อนก็แล้วกัน

ปกติเวลาเข้ามาผมจะเป็นผู้อ่านเสียเป็นส่วนใหญ่มีแชร์ความคิดเห็นบ้างไม่ค่อยได้ตอบอะไร ไม่ใช่เพราะกลัวโดนด่าหรือกลัวตอบผิดกฏ เพราะผมจะอ่านที่ตัวเองพิมพ์ก่อนโพสท์เสมอแล้วคิดว่าถ้าเราเป็นคนอื่นที่มาอ่านจะรู้สึกอย่างไร ใจเขาใจเรานั่นแหละครับ แต่เพราะขี้เกียจพิมพ์กับเรียบเรียงคำพูดไม่ค่อยเก่ง ที่หลายๆท่านที่ผมชอบแนวทางในการเขียนนอกจากพี่แพน (คนนี้ผมชอบที่สุด แต่ละคำโดนใจจริงๆ) พี่จิมมี่ คุณเนย  และอีกมากมายหลายคน หลังๆก็สังเกตุเหมือนกันว่าความน่าสนใจลดลงแต่ก็คงเป็นเพราะมีคนเข้ามาเล่นเยอะขึ้น ซึ่งคิดในแง่ดีก็คือ ครอบครัวใหญ่ขึ้น แต่ควรจะมีการจัดการที่เหมาะสมตามไปด้วยครับ อย่างโรงงานผมเป็นโรงงานไม่ใหญ่มากมีพนักงาน 100 กว่าคน ส่วนใหญ่ก็ถ้อยทีถ้อยอาศัย เน้นประนีประนอม ทุกคนรู้จักกันเกือบหมด บนออฟฟิศเนี่ยผมแต่อีกที่ GM คนเป็นพัน ถ้าเค้าไม่มีกฏระเบียบเคร่งครัดล่ะก็คงเละไปแล้ว

ส่วน 2 คนที่หลายๆท่านคอมเมท์กันเยอะหน่อย อย่างน้องแทนผมก็ไม่ได้คิดอะไรไม่ดีนะครับค่อนข้างบวกด้วยซ้ำ เคสนี้ดีนะครับ บางทีน้องเค้าอายุยังไม่มากบางอย่างก็อาจทำเกินเลยไปบ้าง ผิดไปบ้าง ก็จะมีพี่ๆคอยแนะนำเตือนสติ น้องแทนก็น้อมรับคำเตือนแล้วนำไปปรับปรุงตัวให้ดีขึ้นเรื่อยๆ ซึ่งผมอยากให้เป็นแนวทางในการอยู่ร่วมกันมากกว่าที่จะคอยด่า เสียดสี ยุยง ไม่ให้อภัย ทำผิดแต่ไม่ยอมรับ ไม่รับความคิดเห็นคนอื่นๆ

อีกท่านคุณ Harsus ผมยอมรับเลยว่ารู้สึกไม่ดีตรงที่เค้าชอบพูดในแนวดูถูกคนอื่น ผมไม่คิดว่าเป็นขวานผ่าซากหรอกนะครับมันดูดีเกินไป ตอนนี้ผมขับสามห่วงมือสองเก่าๆมีที่มานะครับจะเท้าความให้ฟัง อะแฮ่ม ผมโตมาจากครอบครับที่ฐานะค่อนข้างยากจน แต่ด้วยความขยันของทางบ้านบวกกับความใฝ่รู้เลยทำให้จบปริญญาตรีจากม.รัฐบาลแห่งหนึ่งไล่ๆกับน้องสาวอีกคน จากนั้นก็ช่วยกันส่งน้องอีก 2 คน ตอนนี้คนนึงเพิ่งจบโทเดือนนี้เอง อีกคนเพิ่งเรียนโทจะขึ้นปีสองแล้วก่อนหน้านี้ก็ผ่อนบ้านอยู่ (งกครับ เสียดายตังค่าหอมากๆ เลยเพิ่มอีกนิดหน่อยก็ได้บ้านแล้ว) และด้วยความสงสารแฟนที่ต้องไปไหนมาไหนกับผมต้องตากแดดตามฝนก็เลยหารถมือสองซักคันราคาไม่แพงมาขับ ก็มาลงตัวที่สามห่วงนี่แหละครับ ก็เหนื่อยพอควรทั้งส่งน้อง ส่งบ้าน ส่งรถ แต่ก็พอมีเงินเหลือเก็บบ้าง ไม่เดือดร้อนอะไร ตอนนี้รถหมดแล้ว น้องจบไปคนนึง + กับมีเงินเก็บ มาพอสมควรก็เลยคิดหารถใหม่ซักคันแต่ไม่ลงตัวซักคันเลยเพราะแค่ want ไม่ใช่  need เหมือนอย่างคันแรก ก็เลยเปลี่ยนแผนลงทุนซื้อคอนโด 3 ห้องเพื่อเก็งกำไรและก็ปล่อยเช่าเพื่ออนาคตของลูกผมเอง จากเริ่มต้นผมทำงานเงินเดือน 8500 จน ย้ายที่ทำงานเป็นแห่งที่สาม เริ่มที่ 15000 ตอนนี้ 23000 บวกกับงานพิเศษอีกประมาณเดือนล่ะ 2-3000 ก็ 25000 ถ้าขยันทำโอก็ได้รวนเกือบ 30000 เลื่อนตำแหน่งมา 2 ครั้งและเลื่อนอีกตอนปลายปีหรือต้นปีหน้า สำหรับคนอื่นอาจจะน้อย แต่สำหรับผมพอใจมากที่มาถึงจุดนี้ได้และก็ยังจะก้าวต่อไปเรื่อยๆ เวลาว่างก็ทำบุญ ปฏิบัติธรรม ไปบ้านเด็กกำพร้า บ้านพักคนชรา ล่าสุดจะไปปลูกป่าชายเลนกันเดือนหน้า แต่ที่ชอบที่สุดคือการบริจาคเลือด

ดังนั้นผมจึงรับไม่ได้กับการที่โดนดูถูก จากคนที่คิดว่าตนเองเหนือกว่า เงินเดือนสูงกว่า หาเงินได้เยอะกว่า เรียนมาสูงกว่า เสียภาษีเยอะกว่า(อันนี้เจ็บสุดๆ) เพราะผมถือว่าผมขับรถญี่ปุ่นเก่าๆก็จริงแต่ก็ได้มาด้วยน้ำพักน้ำแรงของผมเองอย่างสุจริต ไม่เคยแบมือขอตังพ่อแม่ อยากได้รถใหม่ก็จริงแต่ก็ต้องตัดใจเอาเงินไปทำในส่วนอื่นที่สำคัญก่อน รถเก่าหน่อยแต่กันแดดกันฝนได้ แอร์เย็นสบาย อืดหน่อยช้าหน่อยแต่ก็ไปถึงที่หมาย นั่งไม่สบายนักแต่ก็ไม่ได้เป็นหนี้เพิ่ม (เฉพาะเรื่องรถ) ระบบความปลอดภัยมีไม่มากนักก็ขับอย่าเร็วระมัดระวังไม่ประมาท ปลอดภัยเรื่องขโมยขโจรด้วยซ้ำ รอให้พร้อมกว่านี้แล้วค่อยออกใหม่ก็ยังไม่สาย และผมคิดว่าผมเป็นคนที่มีคุณภาพของสังคมที่มีส่วนช่วยในการพัฒนาประเทศชาติด้วยซ้ำด้วยการพัฒนาตนเองทำทำเพื่อสังคมบ้างตามโอกาสอำนวย แต่ก็มองในอีกด้านนึงล่ะครับ ผมเองก็ดูถูกความคิดของคุณ อยากให้คุณลองพิจารณาดูว่าที่หลายๆคนเค้าแนะนำหรือตักเตือนมานั้นเป็นเพราะอะไร หวังว่าคงไม่ใช่คนที่มีความสุขกับการทะเลาะและการดูถูกคนอื่นนะครับ

ขออภัยครับยาวเยิ่นเย้อไปหน่อยเหมือนเล่าชีวประวัติเลย ถ้ามีที่ใดไม่ถูกต้อง ไม่เหมาะสมก็แนะนำตักเตือนกันมาได้ครับ ผมก็ไม่คิดว่าสิ่งที่ผมคิดนั้นถูกต้องเสมอไป บางทีเราต้องอาศัยคนอื่นเป็นกระจกเงาสะท้อนตัวเอง เพราะลำพังจะพึ่งตนเองอย่างเดียวนั้นอาจจะไม่พอ

รัก HLM ครับอยากจะอยู่ด้วยกันอย่างสบายใจ

ผมขอขอบคุณ comment นี้นะครับ ช่วยสร้างแรงบันดาลใจให้กับคนเพิ่งทำงานอย่างผมได้จริงๆ แค่พี่ไต่เต้าจนส่งน้องๆ เรียนได้ ผมก็ทึ่งแล้ว ของผมทุกวันนี้ยังแบมือขอเงินพ่อแม่อยู่เลย แต่พี่กลับมีทั้งบ้าน ทั้งรถ ที่ภาคภูมิใจ ผมว่าเยี่ยมครับ
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Long live M/T
คุณNINENOI ครับ

รายได้ต่อเดือนเราเท่าๆกัน
แต่ผมเลือกที่จะเอาเงินไปลงกับรถเสียหมดไปเยอะ
ผู้ชายตัวคนเดียว แต่ดันบ้าไปซื้อรถมาเสียสามคัน

ผมคิด..และรู้สึกว่ามันยังอยากได้มากกว่านี้อีก
แต่ความคิด..ที่คุณถ่ายทอดมาให้ฟัง ช่วยให้ผมได้คิด..คิดว่าตัวเองกำัลังระเริงวัตถุ
และยังไม่เคยคิดหาอะไรที่มันเป็นชีวิตจริงๆจังๆเลย

ผมรู้แล้วครับ

ผมต้องลดราเรื่องวัตถุอาชานิยม
และควรเริ่มต้นหาคู่ชีวิตจริงๆเสียที : )
- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

Blue 229

• บุคคลทั่วไป
พี่ NINENOI ครับ
อ่านคำตอบของพี่แล้ว ทึ่งในความอดทน และรับผิดชอบครอบครัว ของพี่จังเลยครับ
ขอแสดงความนับถือ ครับ

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
ตกลงตอนนี้ แพนไม่กลัวสาวจับแมลงสาบคนนั้นแล้วเหรอ?

คุณ NINENOI ครับ

ขอคารวะ ครับ

ออฟไลน์ Satanic za'

ได้อ่านความเห็นของคุณ NINENOI แล้วนับถือจริงๆครับ ทำให้ผมได้คิดอะไรหลายๆอย่าง

ทุกวันนี้ผมเงินเดือนผมก็พอสมควร ไม่ได้มากมายแต่ก็น่าจะมีเงินเก็บบ้าง แต่ที่ไหนได้ ผมแทบจะไม่มีเงินเก็บเลยซักแดง

ทุกเดือนต้องเอามาผ่อนรถเดือนละหลักหมื่น จ่ายค่าหอ แล้วก็ค่านั่นนู่นนี่จิปาถะมากมาย

หลังจากวันนี้ไป ผมเองคงต้องเปลี่ยนความคิดใหม่แล้ว ใช้จ่ายให้น้อยลง เก็บเงินให้มากขึ้น

ขอบคุณสำหรับเรื่องราวดีๆที่เอามาแชร์ให้กันฟัง คุณสุดยอดจริงๆครับ  ;)

ออฟไลน์ tokyo

• Sr. Member
ไม่ได้ตามกระแสนะ แต่พี่NINENOI ก็เปลี่ยนความคิดผมเช่นกัน
เพราะอยู่มหาลัยพ่อจะให้เงินเดือน1หมื่น ซึ่งผมก็กลัวมันไม่พอ
แต่พออ่านแบบนี้แล้วก็คงต้องเอาพี่เป็นidol เพราะพี่เล่น ผ่อนรถ ผ่อนคอนโด ส่งบ้าน
ส่วนผมไปเพื่อเรียนแล้วจ่ายค่าหออย่างเดียวก็ต้องอยู่ให้ได้ และคิดว่าคงไม่ใช่แค่ใช้เงินพออย่างเดียวแต่คงต้องมีเงินเก็บด้วยเช่นกัน
07 mazda 3

คุณNINENOI ครับ

รายได้ต่อเดือนเราเท่าๆกัน
แต่ผมเลือกที่จะเอาเงินไปลงกับรถเสียหมดไปเยอะ
ผู้ชายตัวคนเดียว แต่ดันบ้าไปซื้อรถมาเสียสามคัน

ผมคิด..และรู้สึกว่ามันยังอยากได้มากกว่านี้อีก
แต่ความคิด..ที่คุณถ่ายทอดมาให้ฟัง ช่วยให้ผมได้คิด..คิดว่าตัวเองกำัลังระเริงวัตถุ
และยังไม่เคยคิดหาอะไรที่มันเป็นชีวิตจริงๆจังๆเลย

ผมรู้แล้วครับ

ผมต้องลดราเรื่องวัตถุอาชานิยม
และควรเริ่มต้นหาคู่ชีวิตจริงๆเสียที : )

เริ่มต้นจากปล่อยซูบี้ให้มาอยู่ในมือผมดีมั้ยครับ
เข้าทำนอง ไทยทำ ไทยใช้ ไทยเจริญ ส่งต่อกันเป็นทอดทอด

เงินกำลังจะหมุนไป กำลังจะหมุนไป~

ออฟไลน์ 470127

• Full Member
  • BMW e34 Y1993 & Captiva c140 Y2013
คุณ ninenoi น่าจะเป็นอีกตัวอย่างหนึ่งของการใช้ชีิวิตในทางที่ถูกต้อง สำหรับน้องๆ ใน hlm นะครับ
คนเราไม่ต้องดีเต็มร้อย แต่พยายามเต็มที่ ที่จะดำเนินชีวิตในทางที่ดี รักครอบครัว และสู้เพื่ออนาคต

ชีัวิตผมเองอาจจะเริ่มต้นไม่ลำบากเท่าคุณ ninenoi แต่ทุกวันนี้ มีการงานทำแล้วก็พยายามทำตัวให้ดีกับครอบครัว รบกวนคุณพ่อแม่ให้น้อยที่สุด
มีตังค์เหลือก็ให้พ่อแม่และน้องที่บ้านบ้าง พาไปกินข้าวพาไปเที่ยวตามกำลังเงินที่ชีวิตคนกินเงินเดือนอย่างผมจะทำได้
แค่นั้นจริงๆ เพราะเงินเดือนเราแค่ผ่อนบ้าน บวกค่าใช้จ่ายเกี่ยวกับรถเก่าๆ และค่าน้ำค่าไฟ ก็เยอะเกิน 3/5 ของเงินเดือนแล้วครับ

ผมถึงเคยพูดใน hlm ว่า ทุกวันนี้เงินหายากมากๆ สำหรับคนฐานะปานกลางทั่วไป
น้องๆ ใน hlm ที่ยังไม่เคยทำงาน ขอให้รักพ่อแม่เราให้มากๆ
เพราะท่านเหนื่อยมากจริงๆ กับการเลี้ยงเราจนโต

ออฟไลน์ Terng

ตอนแรกก็ว่าจะไม่เม้นท์เพิ่มแล้ว เพราะรู้สึกผมจัดหนักกระทู้นี้มาพอสมควร

แต่ได้อ่านของคุณพี่ ninenoi แล้วมันได้แรงบันดาลใจดีจริงๆครับ และทำให้ฉุกคิดได้หลายๆอย่าง ทำให้กลับมามองตัวเองว่า ผมเองแม้จะพยายามเตือนสติตัวเองอยู่เนืองๆว่าอย่าบ้าวัตถุนิยมมากนัก แต่ก็ยังแอบเสียเงินให้กับมันเป็นจำนวนพอสมควร

ซึ่งพอหันกลับมามองแล้ว บางอย่างก็มีประโยชน์จริงๆ แต่บางอย่างก็นึกเสียดายว่าผมควรเอาไปทำอย่างอื่นดีกว่า

จากกระทู้ความในใจเรื่องสภาพเว็บบอร์ด กลายเป็นกระทู้ปรัชญาชีวิตไปอย่างน่าอัศจรรย์  :D แต่ผมชอบนะ

ของผมอาจจะไม่เหมือนกับคุณพี่ ninenoi ตรงที่ ผมโตมาจากครอบครัวที่มีฐานะ แต่การอบรมสั่งสอนจะเข้มงวด ว่าให้คิดก่อนใช้เงิน และจงเป็นเศรษฐี ที่อยู่อย่างยาจก เพราะจะไม่มีวันอับจนเหมือนยาจกที่อยู่อย่างเศรษฐี...เวลาผ่านไป ผมเข้ามาเรียนมาทำงานอยู่ในกรุงเทพก็หลายปีแล้ว สิ่งรอบๆตัวอาจทำให้หลงลืมไปบ้างว่าเคยจำคำพ่อแม่สอนเอาไว้อย่างไร ขอบคุณพี่ ninenoi จริงๆที่ทำให้ผมนึกถึงมันอีกครั้งครับ :)

========

ส่วนใครจะมาดูถูกคนอื่นอย่างไร ผมเชื่อว่า ค่าของคนอยู่ที่สมอง ปาก และหัวใจที่คิดดี พูดดี ทำดี...หากเราทำได้แค่ดีแต่คิด ปากดี ไม่เคยลงมือทำ ก็เสียทีที่เกิดมาน่ะครับ อันนี้ไม่ได้จะดูถูกใครนะ แต่ผมให้แง่คิดที่เคยได้อ่านมาครับ  ;)
รถที่ใช้เป็นประจำ
2013 Toyota Camry Extremo 2.0
2015 Ford Ranger T6 XLT Open Cab 2.2 MT
2018 Toyota CHR HV Mid

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Long live M/T
เริ่มต้นจากปล่อยซูบี้ให้มาอยู่ในมือผมดีมั้ยครับ
เข้าทำนอง ไทยทำ ไทยใช้ ไทยเจริญ ส่งต่อกันเป็นทอดทอด

เงินกำลังจะหมุนไป กำลังจะหมุนไป~

มันกินเงินมากกว่าที่คิดนะ และเนยทำใจได้ไหมกับการ
"can't run three tanks of fuel without going to garage"

ตอนนี้กำลังทยอยเก็บปัญหาต่างๆไปอยู่ว่างๆจะเขียนให้อ่าน
เป็นบทเรียนสำหรับคน "ยังไม่รวย อยู่อย่างรวย จนไม่มีวันรวย"
- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

ออฟไลน์ theephan

• **
หนึ่งโพสต์เปลี่ยนกระแสทั้งกระทู้ ผมชอบจังเลยครับ ;D

ออฟไลน์ ezez

• Newbie
  • *
ปกติอ่านในบอร์ดแค่ผ่านๆ   จะอ่านเป็นจริงเป็นจังแค่รีวิว  ดังนั้นจะเห็นว่าจำนวนโพสต์มีอยู่ต๊อยเดียว

ในส่วนของเนื้อหาการตอบที่อยากให้มีสาระมากขึ้น ผมมองว่า ในบอร์ดนี้คนที่ใช้รถจริงๆมีเพียงส่วนหนึ่ง  บางส่วนไม่ได้ใช้รถด้วยตัวเอง ทำให้ไม่มีข้อมูลที่จะมาตอบคำถามคนอื่นได้   แล้วยิ่งปัจจุบันคนส่วนมากก็ใช้บริการศูนย์ฯ ซะมาก ไม่ค่อยได้เอาเข้าอู่ข้างนอกหรือซ่อมด้วยตัวเอง  เลยไม่ค่อยมีข้อมูลในการแก้ปัญหามาแลกเปลี่ยนกันมากนัก

ในส่วนของการกระทบกระทั่ง  ผมเห็นด้วยกับคุณเนยนะ  ว่าควรมีการมีตติ้งกันบ้าง  อย่างน้อยได้เห็นหน้าค่าตา  ได้พูดคุย รู้นิส้ยใจคอกัน  จะเข้าใจเจตนาในการโพสต์ได้มากขึ้น  นอกจากนี้จะได้ช่วยเพิ่มความรู้สึกของการเป็นเพื่อน พี่ น้องกันมากขึ้น  มากกว่าการคุยสื่อสารผ่านทางตัวอักษรกับคนที่ไม่รู้จัก  (ประมาณว่าคุยกับใครตูยังไม่รู้ แล้วตูจะแคร์มันทำไม   หรืออ่านบางประโยคแล้วเหมาเอาว่าไอ้นี่มันประชดประชัน  ทั้งๆที่ตัวตนจริงๆของเค้าอาจจะเป็นคนขี้เล่น  ชอบเอนเตอร์เทนก็เป็นได้)

อันนี้เสนอเป็นทางเลือกครับ  อยากให้มีสังคมออนไลน์ดีๆ ไว้หาข้อมูลเกี่ยวกับรถไปเรื่อยๆ  เป็นกำลังใจให้ทีมงานค้าบบบ

ขอบคุณสำหรับคำชื่นชมและกำลังใจทุกท่านครับ วันนี้เปิดมาอ่านแล้วรู้สึกชื่นใจมากเลย 555 ไหนๆก็มาแนวซึ้งแล้วก็ต่ออีกหน่อยเลยล่ะกันหวังว่าคงไม่เบื่อนะครับ

จริงๆผมก็ไม่ได้เป็นคนดีมาแต่ไหนแต่ไรหรอกครับ ตอนวัยรุ่นครอบครัวผมแตกแยก แต่โชคดีสอบโควต้าได้ ม.รัฐบาล พออยู่มหาลัยก็เริ่มเกเรเลยล่ะครับ ติดเพื่อน การ์ตูน ไพ่ เกมคอม PS2 เกมออนไลน์ ผู้หญิง บอล หวย เหลือแต่ยาเสพติดที่ไม่เอา จนมาถึงปี 4 ติดโปรจะโดนรีไทร์ต้องได้เกรดเฉลี่ย 3.6 ขึ้นไปถึงจะได้อยู่เรียนต่อ ปิดเทอมตั้งใจกลับบ้านมาบอกแม่ว่าจะลาออก ไม่อยากเรียนต่อแล้วจะมาอยู่บ้านเฉยๆแล้วเอนท์ใหม่ กลับมาก็พบว่าแม่ผมให้พ่อผมได้กลับอยู่บ้านแล้ว และได้ทราบว่าแม่ผมเป็นมะเร็งระยะสุดท้ายแล้ว ตอนนั้นมีความรู้สึกเหมือนตกเหวไม่มีพื้นที่จะยืนอยู่เลยแล้วยิ่งได้รู้จากน้าผมว่าแม่ผมไม่ยอมไปตรวจเพราะว่ากลัวจะเสียค่าใช้จ่ายมากแล้วจะไม่มีเงินส่งเสียผมเรียน (ปกติผมเป็นคนไม่อีนังขังขอบอะไรแต่เรื่องนี้เป็นเรื่องเดียวในชีวิตที่ผมรู้สึกผิดจนถึงวันที่ผมบวชเลยล่ะ) ตอนนั้นพูดไม่ออกเลยว่าจะลาออก กัดฟันกลับไปเรียน เอาไปเอามาได้ 3.8 ผ่านวิกฤตได้ซะงั้น แต่ก็ไม่จบ 4 ปีซะแล้ว พอขึ้นปี 5 ไม่ทันไรแม่ผมก็เสียก่อนเสียแม่ผมบอกว่าถ้าเรียนจบบวชให้แม่หน่อยแม่อยากเห็นผ้าเหลือง (พิมพ์ช่วงนี้น้ำตาคลอเล็กน้อย คิดถึงแม่) แต่เพราะผมไม่จบใน 4 ปี ก็เลยเสียใจมากคราวนี้เสเพลหนักกว่าเก่าอีก วันนีงก็มาคิดได้ว่าแม่ไม่อยู่เราก็เรียนเพื่อแม่ได้นี่นา ก็เลยกลับมาตั้งใจเรียนใหม่ จบ 6 ปีเต็มๆ แต่ก็ยังไม่ได้บวชครับบวชเมื่อต้นปีกลายนี่เองตอนที่มีความรู้สึกว่าพร้อม อยากจะบวชแล้วจะได้เริ่มสร้างครอบครัวของเราเอง (พร้อมสำหรับผมคือ มีบ้าน มีรถ แล้วก็มีแฟนที่จะมาเป็นคู่ชีวิต)

ก็ใช่ว่าผมจะไม่เคยรบกวนทางบ้านน๊ะครับ ปีกลายตอนบวชก็รบกวนหลายอยู่ จริงๆตัวผมอยากโกนหัวเข้าวัดครับ แต่ญาติๆผมไม่ยอมเป็นลูกคนโต หลานคนโต ทั้งทางพ่อทางแม่ก็เลยน้อยๆได้ไง อยากจัดใหญ่ก็ช่วยกันออกตัง 555 (ญาติๆผมดีมากๆเลย ตอนเรียนผมก็รบกวนตลอดช่วยกันทุกคน เพราะลำพังแม่ผมคนเดียวไม่ไหวแน่ๆ แต่ผมก็ยังเกเรได้ซะ)
อีกเรื่องก็ต้นปีนี้เองตอนที่ผมแต่งงาน ผมมีตังแค่ค่าสินสอดเท่านั้น (ก็ภาระเยอะ จะเก็บตังมาจากไหนได้ ได้แสนกว่าก็มากแล้ว) ก็ช่วยๆกันนั่นแหละครับ พ่อผมกับแม่เลี้ยงออกไปซะเกือบแสน คิดไปคิดมาเหมือนไม่ได้ส่งทางบ้านเลยแฮะ เหมือนฝากไว้แล้วมาเอาคืนพร้อมดอกเบี้ยอีกเยอะ 555 สงสัยพอมีลูกไม่รู้ว่าต้องรบกวนกันอีกรึเปล่า

ผมอาจจะโชคดีที่ไม่ว่าจะเหลวไหลไปขนาดไหนก็มีคนพร้อมที่จะให้โอกาสและกำลังใจอยู่เสมอ หลายๆคนอาจจะไม่โชคดีอย่างผมก็ได้ แต่ผมเชื่อเสมอว่าถ้าคนเรา คิดดี พูดดี ทำดี แล้วสิ่งดีๆก็จะตามมาในชิวิตเอง

อ้อ ผมก็มีเรื่องเสียตังในเรื่องที่ตัวเองชอบเหมือนกันครับ การ์ตูน นิยายกำลังภายใน แล้วก็ MK ถ้าเป็นเรื่องที่เราชอบก็จัดไปเลยครับ ถ้ามีตังเยอะแล้วไม่ได้ทำอะไรในที่เราชอบก็ไม่มีประโยชน์หรอกครับ

ขอบคุณครับที่อ่านจนจบ

อดีตคือรากฐาน  อนาคตคือความฝัน  ปัจจุบันคือความจริง
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ Zardus

• Full Member
อ่านจากคุณ NINENOI

ผมคิดอะไรออกมาหลายๆอย่าง แต่เป็นความคิดที่ต่างจากคนอื่น
แล้วทีนี้ ถ้าผมพูดอะไรออกมาแล้ว จะเป็นยังไง

จะกลายเป็นว่า คนอื่นรับความเห็นผมไม่ได้ไหม๊
หรือว่าคนอื่น จะมารุม แล้วบอกว่าดูถูกหรืออะไรๆไหม๊

เพราะ จริงๆแล้ว ผมอยากแสดงความเห็นที่แตกต่าง (เป็นข้อที่ชวนให้คิด)
แต่ไม่ได้คิดว่าจะตำหนิอะไรนะครับ
บุหรี่ เป็นภัยต่อสังคม

เราจะเป็นฮีโร่

ดูด ให้มันหมดโลกไปซะ

Chariot

• บุคคลทั่วไป
^
^
^
อยากฟังมุมมองของคนรวยบ้าง นี่เป็นกระทู้ระบายความในใจ คิดอะไรก็พูดออกมาเถอะ

จะเล่าอะไรก็เล่ามาเถอะครับ

แต่ขอให้คำพูดมันใจเขาใจเราหน่อยก็เท่านั้น
แบบที่ผ่านผ่านมา ไม่เอาแล้วครับ

ออฟไลน์ nakul18

• **

ผมคิดอะไรออกมาหลายๆอย่าง แต่เป็นความคิดที่ต่างจากคนอื่น
แล้วทีนี้ ถ้าผมพูดอะไรออกมาแล้ว จะเป็นยังไง

จะกลายเป็นว่า คนอื่นรับความเห็นผมไม่ได้ไหม๊
หรือว่าคนอื่น จะมารุม แล้วบอกว่าดูถูกหรืออะไรๆไหม๊

เพราะ จริงๆแล้ว ผมอยากแสดงความเห็นที่แตกต่าง (เป็นข้อที่ชวนให้คิด)
แต่ไม่ได้คิดว่าจะตำหนิอะไรนะครับ

อยากฟังครับ ลองเล่ามาก็ได้ ผมคิดว่า คุณไม่ได้แย่ ขนาดไปอยู่อีกสังคมนึง สังคมอื่น หรือ ทุกสังคมไม่ได้ หรอกนะครับ

ออฟไลน์ RhinoMango

• Very Rhino User
  • Let's get back to '94.

เอาเลยครับ ผมเองก็เห็นด้วยกับคุณในหลายๆเรื่องอยู่
แค่ไม่อยากพูดอะไร เพราะเคยพูดไปหลังบ้านหมดแล้ว

แปลกที่ผมอ่าน คห. NINENOI แล้วผมรู้สึกงั้นๆ ปัจจัยในชีวิตคนมันต่างกัน
ผมเป็นลูกคนเดียวด้วยมั้งเลยเฉยๆ ทุกอย่างขึ้นอยู่กับโอกาสที่ผ่านเข้ามาในชีวิต
และเราตัดสินใจจะทำหรือไม่แค่นั้น

ทำทุกวันนี้ให้ดีเท่าที่ทำได้ก็เหนื่อยพออยู่แล้วครับ  ;)

:. Volkswagen Vento VR6 '94 // :. Nissan NX "กูปรี" '94

You can Follow me on Twitter : @rhinomango

ออกตัวแต่ต้นก่อนนะครับว่าผมไม่ได้มาชวนทะเลอะอะไรนะครับกลัวเข้าใจผิด

ผมชอบนะเวลาที่มีคนที่แสดงความคิดเห็นที่แตกต่างเพื่อจะได้มีมุมมองในเรื่องนั้นๆมากขึ้น ผมก็ไม่คอยชอบพวกเออออตามกันไปโดยไม่มีข้อมูล ไม่ได้คิดเอง เฮตามกันไปดูแล้วไม่มีประโยชน์ และผมก็เชื่อว่าคุณไม่ใช่คนไม่ดีอะไร แต่บางคำบางประโยคที่ผมอ่านในหลายหลายกระทู้และหลายความคิดเห็นอ่านแล้วรู้สึกเหมือนโดนดูถูกคงไม่ใช่แค่ผมคนเดียวที่คิดอย่างนี้ ที่นี่ก็เป็นเหมือนอีกสังคมหนึ่งไม่ได้สนิทไม่ได้รู้จักกันทุกคน จะไปคาดหวังให้คนทุกคนมาเข้าใจเราว่าเราเป็นคนอย่างนี้ไม่ได้หรอก  บางทีต้องนึกถึงใจเขาใจเรากันบ้าง คำบางคำที่เราพูดออกไปเราอาจไม่ใส่ใจในคำพูดของเรา แต่คนฟังเขาอาจคิดก็ได้ โลกไม่ได้หมุนรอบตัวเรา

ก่อนพูดเราเป็นนาย หลังพูดมันเป็นนายเรา

ออฟไลน์ Lertvarit

@ Zardus  : ผมเห็นด้วยกับพี่หลายๆเรื่องนะครับ ,, แต่ก็อย่างว่า คำพูดที่กล่าว หรือเขียนออกมา มันไม่ได้แสดงถึงความรู้สึกในใจของผู้เขียนหรือกล่าวได้ทั้งหมด
                   ผมเองก็ไม่ค่อยเก่งเรื่องการใช้คำพูด บางครั้งคำพูดที่ผมเขียนออกไป อาจทำให้ผู้อ่านแปลความหมายผิดไปได้เหมือนกัน

@ NINENOI : อ่านเรื่องของพี่ แล้วได้ข้อคิดหลายๆอย่างเลยครับ ผมชอบมากๆ และเป็นกำลังใจให้พี่นะครับผม =)

@ Nuay@Protege : ผมชอบการตอบกระทู้แบบพี่มากๆครับ พี่ตอบแบบวิเคราะห์และทำให้ได้คิด และได้พิจรณานำไปใช้ =)

@ Tan Methus  + Moza!!! : ไม่อยากจะพูดอะไรมาก อายุพวกคุณก็คงไล่ๆกับผม อยากจะบอกแค่ว่า การพูดการจากับผู้ใหญ่ การให้ความเคารพเป็นสิ่งสำคัญ แม้นว่าผู้นั้นจะทำตัวไม่น่า
                                           นับถือ             
                                           เพียงใด ผมถูกสอนให้รู้จักการเข้าสังคม การวางตัว การมีมารยาทในสังคม ถึงบางครั้งผมจะทำไม่ได้ เพราะคนเราไม่ได้มีใครเกิดมาสมบูรณ์
                                           ผมไม่ทราบหรอกครับว่าตัวตนที่แท้จริงของคุณทั้งสองเป็นอย่างไร ( ซึ่งถ้าที่กล่าวมาไม่ถูกต้องก็ต้องขออภัย ) แต่การอยู่ในสังคมจริง หรือเครือค่าย
                                           การปฏิบัติตนก็ควรจะปฏิบัติเช่นเดียวกัน

@ Headlight :  รักตลอดไป

" ขอบคุณ "
FD 1.8 + ACV40 Hybrid + E90 LCI 320d sport 
And My new stuff  E60 LCI 520D sport

ออฟไลน์ nick007

• Sr. Member
  • ความรักนั้นมันคืออะไรยิ่งเรียนรู้ยิ่งไม่เข้าใจ!!!!
ขอบคุณสำหรับคำชื่นชมและกำลังใจทุกท่านครับ วันนี้เปิดมาอ่านแล้วรู้สึกชื่นใจมากเลย 555 ไหนๆก็มาแนวซึ้งแล้วก็ต่ออีกหน่อยเลยล่ะกันหวังว่าคงไม่เบื่อนะครับ

จริงๆผมก็ไม่ได้เป็นคนดีมาแต่ไหนแต่ไรหรอกครับ ตอนวัยรุ่นครอบครัวผมแตกแยก แต่โชคดีสอบโควต้าได้ ม.รัฐบาล พออยู่มหาลัยก็เริ่มเกเรเลยล่ะครับ ติดเพื่อน การ์ตูน ไพ่ เกมคอม PS2 เกมออนไลน์ ผู้หญิง บอล หวย เหลือแต่ยาเสพติดที่ไม่เอา จนมาถึงปี 4 ติดโปรจะโดนรีไทร์ต้องได้เกรดเฉลี่ย 3.6 ขึ้นไปถึงจะได้อยู่เรียนต่อ ปิดเทอมตั้งใจกลับบ้านมาบอกแม่ว่าจะลาออก ไม่อยากเรียนต่อแล้วจะมาอยู่บ้านเฉยๆแล้วเอนท์ใหม่ กลับมาก็พบว่าแม่ผมให้พ่อผมได้กลับอยู่บ้านแล้ว และได้ทราบว่าแม่ผมเป็นมะเร็งระยะสุดท้ายแล้ว ตอนนั้นมีความรู้สึกเหมือนตกเหวไม่มีพื้นที่จะยืนอยู่เลยแล้วยิ่งได้รู้จากน้าผมว่าแม่ผมไม่ยอมไปตรวจเพราะว่ากลัวจะเสียค่าใช้จ่ายมากแล้วจะไม่มีเงินส่งเสียผมเรียน (ปกติผมเป็นคนไม่อีนังขังขอบอะไรแต่เรื่องนี้เป็นเรื่องเดียวในชีวิตที่ผมรู้สึกผิดจนถึงวันที่ผมบวชเลยล่ะ) ตอนนั้นพูดไม่ออกเลยว่าจะลาออก กัดฟันกลับไปเรียน เอาไปเอามาได้ 3.8 ผ่านวิกฤตได้ซะงั้น แต่ก็ไม่จบ 4 ปีซะแล้ว พอขึ้นปี 5 ไม่ทันไรแม่ผมก็เสียก่อนเสียแม่ผมบอกว่าถ้าเรียนจบบวชให้แม่หน่อยแม่อยากเห็นผ้าเหลือง (พิมพ์ช่วงนี้น้ำตาคลอเล็กน้อย คิดถึงแม่) แต่เพราะผมไม่จบใน 4 ปี ก็เลยเสียใจมากคราวนี้เสเพลหนักกว่าเก่าอีก วันนีงก็มาคิดได้ว่าแม่ไม่อยู่เราก็เรียนเพื่อแม่ได้นี่นา ก็เลยกลับมาตั้งใจเรียนใหม่ จบ 6 ปีเต็มๆ แต่ก็ยังไม่ได้บวชครับบวชเมื่อต้นปีกลายนี่เองตอนที่มีความรู้สึกว่าพร้อม อยากจะบวชแล้วจะได้เริ่มสร้างครอบครัวของเราเอง (พร้อมสำหรับผมคือ มีบ้าน มีรถ แล้วก็มีแฟนที่จะมาเป็นคู่ชีวิต)

ก็ใช่ว่าผมจะไม่เคยรบกวนทางบ้านน๊ะครับ ปีกลายตอนบวชก็รบกวนหลายอยู่ จริงๆตัวผมอยากโกนหัวเข้าวัดครับ แต่ญาติๆผมไม่ยอมเป็นลูกคนโต หลานคนโต ทั้งทางพ่อทางแม่ก็เลยน้อยๆได้ไง อยากจัดใหญ่ก็ช่วยกันออกตัง 555 (ญาติๆผมดีมากๆเลย ตอนเรียนผมก็รบกวนตลอดช่วยกันทุกคน เพราะลำพังแม่ผมคนเดียวไม่ไหวแน่ๆ แต่ผมก็ยังเกเรได้ซะ)
อีกเรื่องก็ต้นปีนี้เองตอนที่ผมแต่งงาน ผมมีตังแค่ค่าสินสอดเท่านั้น (ก็ภาระเยอะ จะเก็บตังมาจากไหนได้ ได้แสนกว่าก็มากแล้ว) ก็ช่วยๆกันนั่นแหละครับ พ่อผมกับแม่เลี้ยงออกไปซะเกือบแสน คิดไปคิดมาเหมือนไม่ได้ส่งทางบ้านเลยแฮะ เหมือนฝากไว้แล้วมาเอาคืนพร้อมดอกเบี้ยอีกเยอะ 555 สงสัยพอมีลูกไม่รู้ว่าต้องรบกวนกันอีกรึเปล่า

ผมอาจจะโชคดีที่ไม่ว่าจะเหลวไหลไปขนาดไหนก็มีคนพร้อมที่จะให้โอกาสและกำลังใจอยู่เสมอ หลายๆคนอาจจะไม่โชคดีอย่างผมก็ได้ แต่ผมเชื่อเสมอว่าถ้าคนเรา คิดดี พูดดี ทำดี แล้วสิ่งดีๆก็จะตามมาในชิวิตเอง

อ้อ ผมก็มีเรื่องเสียตังในเรื่องที่ตัวเองชอบเหมือนกันครับ การ์ตูน นิยายกำลังภายใน แล้วก็ MK ถ้าเป็นเรื่องที่เราชอบก็จัดไปเลยครับ ถ้ามีตังเยอะแล้วไม่ได้ทำอะไรในที่เราชอบก็ไม่มีประโยชน์หรอกครับ

ขอบคุณครับที่อ่านจนจบ

อดีตคือรากฐาน  อนาคตคือความฝัน  ปัจจุบันคือความจริง

ผมอ่านเรื่องชีวิตของคุณแล้วผมถึงกับน้ำตาซึม  อันที่จริงผมคนนึงล่ะคับที่ทำให้พ่อกับแม่เสียใจ  เมื่อก่อนตอนประถมผมก็เป็นคนเรียนดีขยันหมั่นเพียร
มีการแข่งขันกับเพื่อนสูง  จะได้เกรด4.00ทุกเทอมจากป 5-ม. 1  พอมาหลังๆๆผมเป็นคนสายตาสั้นอ่าคับไม่ชอบใส่ชอบแว่นเวลาเรียนกลัวเพื่อนล้อ
กลัวเพื่อนด่า  จนทำให้ผมมีผลการเรียนเสีย  โดนน้าที่เป็นลูกพี่ลุกน้องกับผมพูดเหยียดหยามใส่ผม เพราะว่าลูกเขาเป็นผู้หญิงเรียนอยู่ห้องเดียวกันกับผม  เรียนเก่งซ่ะด้วยสิ  โดนเปรียบเทียบมาโดยเสมอ  โดนเพื่อนเหยียดหยามว่ากล่าวต่างๆๆนา  จนทำให้ผมเลยเถิดกลายเป็นคนเกเร  ติดเกม  ไม่ชอบเข้าเรียน  ชอบมีปากเสียงกับพ่อแม่  จนกระทั้ง  มีอยู่วันนึงผมเห็นแม่ร้องให้กับพ่อ  ผมถึงกับเสียใจมาก  คิดอยู่ในใจว่าตัวกุเองทำอะไรลงไปว่ะ  กุทำให้พ่อแม่เสียใจได้ยัง  จนหลังจากนั้นผมก็เริ่มตั้งใจเรียน  ใครพูดว่ากล่าวยังไงก็ยอมหมด  แต่ในใจลึกๆๆนั้นก็แค้นอยู่เหมือนกัน  แต่ทำไงได้ล่ะเราต้องมีความอดทน  จนกระทั้งปัจจุบันผมทำเกรดเฉลี่ยได้ 3.40 ผมดีใจมากเลยคับที่ผมทำได้ขนาดนี้ ผมทำให้แม่กับพ่อได้แล้วนะคับแล้วผมก็จะทำต่อไป  ;D ;D ;D