ผู้เขียน หัวข้อ: (Epic Review)2011 Honda Jazz: Beyond "The Best sub-compact" with manual gearbox.  (อ่าน 142828 ครั้ง)

ออฟไลน์ [J]e[w]

• Hero Member
Re: (Epic Review)2011 Honda Jazz: Beyond "The Best sub-compact" with manual gearbox.
« ตอบกลับ #60 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2012, 16:13:34 »
ขอบคุณครับ รีวิวได้สนุกมากๆเลย  :D
Don't waste time grieving over past mistakes, learn from them and move on!

ออฟไลน์ NineKlao

• ชีวิตไม่ได้เป็นดังที่คิด ก็มันคือชีวิตนี่
Re: (Epic Review)2011 Honda Jazz: Beyond "The Best sub-compact" with manual gearbox.
« ตอบกลับ #61 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2012, 19:33:49 »
 :Dอย่กรู้เวลาก่รจองรุ่นนี้ว่านาน แค่ไหนครับ

:D

GreenG

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #62 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2012, 19:48:52 »
ขอบคุณครับ  ;)

ออฟไลน์ BestHuafoo

• เอี๊ยดแอ๊ด
« ตอบกลับ #63 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2012, 19:50:22 »
:Dอย่กรู้เวลาก่รจองรุ่นนี้ว่านาน แค่ไหนครับ

:D

ถ้าไม่ใช่ช่วงรถเปิดตัวใหม่ ประมาณ 1 เดือน

ช่วงนั้นจองเดือนมิถุนา พอนโยบายออก ก็รีบไปขอเปลี่ยนแปลงใบจอง
ได้รถเดือนต้นเดือนตุลาคม ขับมาได้ 2 สัปดาห์ เอาขึ้นที่สูงเลยครับ หนีน้ำ   :P

เกียร์ธรรมดา รอนานกว่า อัตโนมัติพอสมควร เคยได้ยินมาอีกทีว่า
โรงงานจะรับออเดอร์ใบจองครั้งละมากๆ แล้วสั่งผลิตเป็นล็อตๆ ไป

ออฟไลน์ Mario_Yadel

• Full Member
« ตอบกลับ #64 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2012, 23:57:34 »
อ่านเพลินเลยครับ
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ T1k

• Sr. Member
    • T1K
« ตอบกลับ #65 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2012, 00:51:34 »
ถามสั้นๆๆแต่ช่วยตอบยาวๆๆนะครับ

Prius กะ Jazz ความรู้สึกในการขับ ช่วงล่าง ต่างกันมากหรือเปล่าครับ?

เพราะรถคันต่อไปของผมผมมองๆๆJazz Gen3อยู่ครับ
เพราะผมพลาดJazzมา2คันแล้ว
ปี 07 ผมออกYaris เพราะ Jazz Gen1ปีนั้นเก่ามากแล้ว แถม Japanก็เปิดตัวใหม่Gen2 เลยซื้อ Jazzไม่ลง
และYaris G ที่ผมซื้อมันลด70,000บาท แถมพับเบาะเรียบแต่ไม่กว้างเท่า Jazz
ปี 11 ผมออกPrius เพราะ ดันไปบ้า Hybrid เลยมองข้ามJazz ไปเลย
++++ทั้งที่การออกรถผมทั้ง2ครั้ง แอบดู Jazz ทุกครั้งเลย+++ ผมบอกกะตัวเองเลยว่า Gen3 จะไม่ให้พลาดแน่ๆๆ

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
« ตอบกลับ #66 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2012, 01:19:21 »
ขอบคุณครับ อ่านสนุกมากเลยทำเอาอยากกลับไปขับเกียร์ธรรมดาอีกครั้ง ขับทางไกลนี่มันส์จริงๆ แต่ต้องคิดตอนขับในเมืองรถติดแล้วปวดเข่าบวกกับให้แฟนขับได้ด้วยก็เลยต้องจัดเกียร์ออโต้มา
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
« ตอบกลับ #67 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2012, 03:36:11 »
เกียร์ธรรมดาของ Honda มันขับได้สนุกมากๆ :D
ขอบคุณสำหรับสุดยอดรีวิวครับ
ผมขับมาแต่ฝาแฝด Jazz ได้แก่ City S M/T
หลังจากใช้ชีวิตอยูกับ Sunny Neo GL M/T มา6ปี รู้สึกระอากับความเมื่อยและอาการเจ็บของหัวเข่าซ้าย
มันเจ็บชัดเจนมาก ในช่วงสอบ กพ. ที่ จ.เชียงใหม่
จนต้องขอหม่าม้าซื้อรถ A/T โดยฉับพลัน
จนกระทั่งได้ขับ City M/T ของพี่เขย
มันทำให้ผมรู้สึกอยากกับไปขับรถ M/T อีกครั้ง!! กับรถ Honda
(อารมณ์เดียวกับ 14 อีกครั้งนั่นหล่ะ!! แต่ไม่เคยคิดจะกลับไปขับ Sunny Neo M/T นะ)

Honda M/Tอีกรุ่นที่เคยขับเล่นคือ Civic FD E M/T รุ่นหายากปี2006
ได้ขับทางไกล เชียงใหม่-ลำปาง มันสุดยอด แต่พอมาคลานในเมือง เจ็บเข่าเหมือนกัน เพราะเจ้ารถคันนั้นไมล์ปาเข้าไป 150000แล้ว
แต่ยังใช้ชุดคลัตซ์ติดรถชุดเดิมซึ่งไม่เคยเปลี่ยน

อย่างไรก็ตามขอบคุณสำหรับรีวิวอีกครั้ง ;D
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ FyGI

« ตอบกลับ #68 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2012, 10:06:27 »
อ่านแล้วทำให้นึกถึงรถคันเก่า

ข้อเสียของรถรุ่นนี้คิดเหมือนกันครับ

แต่ที่ผมเคยใช้ มันไม่ค่อยประหยัดน้ำมันเท่าไหร่นะ

ออฟไลน์ HornbilL

• Full Member
« ตอบกลับ #69 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2012, 11:34:00 »
รีวิวสนุกมากครับ ทีทริคเล็กๆน้อยๆแถมด้วย  :D

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #70 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2012, 13:08:53 »
ขอบคุณมากครับ

รีวิวนี้ เจ๋งมาก

Best ถ้าวันไหนว่าง และพี่ไม่ว่าง เอารถไปทำรีวิวแทนพี่ได้แล้วนะเนี่ย

เป๊ะมาก!

ถือเป็นรีวิวที่ผม การันตี ให้ครับว่า เป็นรีวิวที่ดี และเชื่อถือได้ อีกรายการหนึ่งในปีนี้

methus zaa

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #71 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2012, 13:17:38 »
มีตัวแทนพี่จิมแล้ว ดีครับพี่จิมจะได้ไม่เหนื่อยมาก รีวิวได้เยี่ยมที่สุดเท่าที่ผมเคยเห็นมา และเป็น User voice ที่ยอดเยี่ยมที่สุดแห่งปี

« ตอบกลับ #72 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2012, 19:14:42 »

ขออภัยที่เข้ามาตอบช้านะครับ
เผอิญไปสอบคุรุสภามา รีบเบิ่งรถไปศูนย์สอบที่เพชรเกษมแต่เช้า

แถมวันนี้รู้สึกว่าตัวเองขับรถได้จังไรมาก
เลยไปดับร้อนในกาย ที่สระว่ายน้ำ ม.เกษตร จึงกลับมาช้า  :P

ถามสั้นๆๆแต่ช่วยตอบยาวๆๆนะครับ

Prius กะ Jazz ความรู้สึกในการขับ ช่วงล่าง ต่างกันมากหรือเปล่าครับ?

เพราะรถคันต่อไปของผมผมมองๆๆJazz Gen3อยู่ครับ
เพราะผมพลาดJazzมา2คันแล้ว
ปี 07 ผมออกYaris เพราะ Jazz Gen1ปีนั้นเก่ามากแล้ว แถม Japanก็เปิดตัวใหม่Gen2 เลยซื้อ Jazzไม่ลง
และYaris G ที่ผมซื้อมันลด70,000บาท แถมพับเบาะเรียบแต่ไม่กว้างเท่า Jazz
ปี 11 ผมออกPrius เพราะ ดันไปบ้า Hybrid เลยมองข้ามJazz ไปเลย
++++ทั้งที่การออกรถผมทั้ง2ครั้ง แอบดู Jazz ทุกครั้งเลย+++ ผมบอกกะตัวเองเลยว่า Gen3 จะไม่ให้พลาดแน่ๆๆ

ในฐานะผมที่เคยขับทั้ง Prius Jazz และ Yaris

ถ้าคุณหมออยู่กับยาริสได้ ก็อยู่กับ Jazz ได้ไม่ยาก
ความตึงตังในระดับพอๆ กัน แต่ Jazz ภาษีตรงนี้ดีกว่าหน่อย
ส่วน Prius ถึงจะเป็นคานบิด แต่ก็เป็นคานบิดที่เซ็ตมาได้ดี
ทั้งการดูดซับแรงกระเทือน การทรงตัว  ถ้าเอารถโตโยต้าในอดีตมาวัดด้วยแล้ว มันเกินคาดมาก

Honda Jazz กับครอบครัว สามพ่อแม่ลูก พอได้ ไม่อึกอัด เหลือด้วยซ้ำไป
แต่การที่จะมาเล่นอีกรอบ พี่ต้องเอาความรู้สึกสมัยตอนอยู่กับยาริสมาใช้
เพื่อดูเชิงว่าจะรับได้กับความตึงตังที่เพิ่มขึ้นจาก Prius ได้ไหม

Best ถ้าวันไหนว่าง และพี่ไม่ว่าง เอารถไปทำรีวิวแทนพี่ได้แล้วนะเนี่ย

เป๊ะมาก!

ถือเป็นรีวิวที่ผม การันตี ให้ครับว่า เป็นรีวิวที่ดี และเชื่อถือได้ อีกรายการหนึ่งในปีนี้

ยินดีครับพี่
ขอบคุณที่เข้ามาติชมครับ :)

ออฟไลน์ KhunTon

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #73 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2012, 20:38:31 »
 ;D อ่านแล้วเพลินครับ ขนาดตัววเองก็ใช้ Jazz อยู่

ออฟไลน์ JIRATH

« ตอบกลับ #74 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2012, 00:27:44 »
เยี่ยมไปเลยครับ นั่งอ่านจนจบ

จขกททำให้ผมอยากขับรถเกียร์ธรรมดาขึ้นมามาก ตัวนี้เปลี่ยนล้อก็สวยแล้ว งามมากๆครับ
2008 Mazda CX-9 (SOLD)
2008 BMW X5 3.0si E70 (SOLD)
2010 Volkswagen CC R-Line (SOLD)
2014 Subaru BRZ Limited (SOLD)
2016 Subaru STi (SOLD)
2016 Honda Accord Sport
2016 BMW 328d F31 Xdrive
2015 Lexus CT200h F-Sport
2006 BMW 330i E90 6M/T

« ตอบกลับ #75 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2012, 06:47:40 »
ขอบคุณทุกท่านที่เข้ามาอ่านกัน  ;D

ว่าแล้วต้องเผลอทำรูปตกไปจนได้

แก้ไข ความเห็นที่ 46 ครับ

น้ำมัน 1 ถัง วิ่งในเมืองไปได้เท่าไหร่กัน

http://www.headlightmag.com/webboard2011/index.php/topic,23097.msg354839.html#msg354839

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
« ตอบกลับ #76 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2012, 08:57:38 »

เป๊ะมาก!

เห็นด้วยเลยครับพี่จิมมี่ จะได้ทำให้หลายรายการที่มีผู้คนสนใจเยอะๆได้อ่านกันเร็วๆขึ้นด้วย รึเป็นแบบมินิรีวิวกันก่อนเรียกน้ำย่อยก็ได้ รถคันเดียวกันแต่รีวิวกันคนละคนก็ให้ความรู้สึกแตกต่างกันได้ ของพี่จิมมี่ก็ถือเป็นอาหารหลัก ของท่านอื่นก็เป็นของหวานผลไดม้ช่วยเติมเต็มให้อาหารมื้อนั้นสมบูรณ์มากขึ้น
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ kaiparotra

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #77 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2012, 13:49:22 »
ขอบใจนะ้น้องชายสำหรับความตั้งใจนำเสนอบทความนี้

คนสมัยนี้ไม่ค่อยจะมีใครสนใจรถเกียร์ธรรมดาแล้วเพราะ

ค่อนข้างรักความสบาย  นี่คือตัวอย่างของการรู้จักคิดและ

วิเคราะห์หาเหตุและผล  แล้วเราจะรู้ว่าเหตุใดชาวยุโรป

ถึงยังคงนิยมชมชอบการขับรถเกียร์ธรรมดาอยู่อีกจำนวนมาก

ออฟไลน์ redsun

« ตอบกลับ #78 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2012, 14:32:19 »
รีวิวได้ สุดยอดมากๆครับ
เก่งจริงๆครับ

ขอบคุณสำหรับรีวิวสุดยอดครับ
WOW WOW WOW  :D

ออฟไลน์ กบทอดกระเทียม

• Sr. Member
  • ดีชั่วรู้หมด แต่มันอดไม่ได้
« ตอบกลับ #79 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2012, 12:53:35 »
เป็นรีวิว ที่อ่านสนุกและเพลินดีจริงๆ
Jazz ยังเป็นรถขวัญใจมหาชน คนรักท้ายตัดเสมอครับ
แต่ท่าน จขกท.ใช้ชีวิตในเมืองแท้ๆยัง ใช้ M/T แสดงว่า
เป็นคนรักการขับรถ เพื่อความบันเทิง อย่างแท้จริงเลยนะเนี่ย
ไม่เมาหล้าแล้วเรายังเมารัก      สุดจะหักห้ามจิตคิดฉไหน
ถึงเมาเหล้าเช้าสายก็ก็หายไป   แต่เมาใจนี้ประจำทุกค่ำคืน

« ตอบกลับ #80 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2012, 13:25:42 »
เป็นรีวิว ที่อ่านสนุกและเพลินดีจริงๆ
Jazz ยังเป็นรถขวัญใจมหาชน คนรักท้ายตัดเสมอครับ
แต่ท่าน จขกท.ใช้ชีวิตในเมืองแท้ๆยัง ใช้ M/T แสดงว่า
เป็นคนรักการขับรถ เพื่อความบันเทิง อย่างแท้จริงเลยนะเนี่ย

ผมยินดีที่จะเมื่อยขาอีก 10-20% แต่แลกมากับความสุขที่เพิ่มขึ้นอีก 150-200% ครับ

อันที่จริง ก็พอมีวิธีหลบเลี่ยงไม่ให้มันเมื่อยจนเกิดเหตุได้อยู่ อย่างเวลาไหลเอื่อยๆ ตามคันหน้า
ผมจะถอนคลัตช์ออกหมด แล้วปล่อยให้ลิ้นปีกไฟฟ้า ทำหน้าที่เปิดอากาศของมันไป

ออฟไลน์ bubblekung

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #81 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2012, 10:03:35 »
ขอบคุณครับ อ่านเพลินดีจริงๆ  ;D

ออฟไลน์ FatDream

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #82 เมื่อ: สิงหาคม 02, 2012, 22:28:42 »
เข้ามาหาข้อมูล Jazz MT ครับ

เพราะโมโหที่ Swift MT กำลังจะโดนตัด ABS และ EBD

« ตอบกลับ #83 เมื่อ: สิงหาคม 02, 2012, 22:51:33 »
เข้ามาหาข้อมูล Jazz MT ครับ

เพราะโมโหที่ Swift MT กำลังจะโดนตัด ABS และ EBD

ใจเย็นๆ ครับ อย่าพึ่งรีบร้อนถอนจอง
รออีกซักพัก เดี๋ยวรถก็มาแล้ว

และผมไม่ค่อยเชื่อถือข้อมูลเซลล์หรอกครับว่ามันตัด 2 ตัวนี้ทิ้งทั้งๆ
ที่ในเกียร์อัตโนมัติ มีครบทุกรุ่น

ออฟไลน์ Basketboy

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #84 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2012, 00:37:50 »
กำลังสนใจจะออกเป็นรุ่นนี้เหมือนกันครับ Review ช่วยตัดสินใจเยอะๆมากๆเลย ขอบคุณมากครับ

ว่าแต่เพื่อนๆมีศูนย์แนะนำบ้างไหมครับว่าออกที่ไหนดีครับ

ออฟไลน์ 6162002

« ตอบกลับ #85 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2012, 21:26:01 »
ขอบคุณมากๆครับ ยาวสะใจ เพิ่งอ่านจบ อ่านตั้งแต่เมื่อคืน มาต่อคืนนี้ อิอิ

ออฟไลน์ kps

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #86 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2012, 00:28:03 »
ขอบคุณสำหรับรีวิวน่ะครับ กำลังอยากอ่านพอดี ยาวกว่าที่คิด แต่อ่านเพลินรวดเดียวจบ :o 

อยากใช้ชีวิตกับรถ MT ขับมันส์แบบนี้บ้าง อิจฉา ;D

« ตอบกลับ #87 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2012, 19:38:55 »

บทความเสริม

แฉให้ฟัง หลังเข้าศุนย์ พระนครฮอนด้า เกษตรตัดใหม่

รถของเรานั้น นอกจากต้องใช้งานมันอย่างคุ้มค่าแล้ว ก็ควรต้องดูแลมันด้วย
และแน่นอนว่า ไม่ใช่ทุกคนที่เก่งเรื่องการดูแล
รักษารถ ต่อให้เป็นเรื่องพื้นฐาน ที่ทางเว็บพยายามทำเทป
มาให้ชาวโซเชี่ยลเน็ตเวิร์คได้รับรู้กัน
อย่างการเช็คลมยาง ยกแม่แรง เปลี่ยนยาง ดูน้ำดับน้ำต่างๆ

แต่ถึงจะไม่รู้เรื่องรถเลย คุณก็ยังมี บริการหลังการขายจากศูนย์บริการมาตรฐานอยู่ดี
เพราะมันทำให้ได้บันทึกข้อมูลการรับบริการเพื่อเป็นประโยชน์ต่อการซื้อขายมือ 2 ในอนาคตได้
แม้ราคาค่าแรงช่างในปัจจุบันจะสูงเกินเหตุไปบ้าง

แต่ถึงอย่างนั้น ก็ไม่ใช่ทุกศูนย์บริการที่จะดีเสมอไป
เฉกเช่นที่ผมจะหยิบยกศูนย์บริการแห่งหนึ่ง มาให้ชมกัน

« ตอบกลับ #88 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2012, 19:40:33 »

ผมได้นำรถ Honda Jazz เข้ารับบริการที่ ศุนย์ พระนครฮอนด้าออโตโมบิล สาขาเกษตรตัดใหม่
เมื่อวันเสาร์ที่ 28 ก.ค.  2555   โดยโทรนัดล่วงหน้าแต่วันอังคารที่ 24 ก.ค. เพราะเชื่อว่า
การที่โทรนัด จะช่วยให้รถเสร็จไวขึ้น เนื่องจากสมัยก่อน ยังเป็นนักศึกษา และชอบลงทะเบียน
เรียนแบบอัดคาบเรียนเข้าไปในวันเดียวกันเยอะๆ
จะได้มีวันพักผ่อนต่อสัปดาห์ มากกว่าคนอื่น จึงชอบขับเข้าศูนย์ไปแบบ Walk-in
ทำให้ต้องนั่งรอกันยาวตั้งแต่เช้ายันบ่ายสอง บ่ายสาม
ก็ประเมิน ระยะ10,000 โลไว้ที่ไม่เกิน 1 ชม แบบ Fast Tech
เข้าเวลา 10.00 แล้วเสร็จประมาณ 11.00น.

เหตุผลในการเลือกศูนย์บริการนี้ ลองของเฉยๆครับ ผมเป็นคนตระเวนหา
ศูนย์บริการในรัศมีไม่ไกลเกิน 30 กิโลเมตร ไปเรื่อย  เจอดีบ้าง แย่บ้างปนกันไป
บางที่แรกๆ ดี ผ่านไปซักพักเริ่มมีสับขาหลอกเรื่องอะไหล่
ถ้าต้องให้คะแนนที่ผ่านๆ มา ก็ให้ที่ ไม่ 8 ก็ 9 จากเต็ม 10

พอวันเสาร์ ขับเข้าไป รับรถ เช็คความเรียบร้อย เข้าขั้นตอนประเมินราคา โดน First Impression ก่อนเลย
“พี่ คือตอนนี้รถเยอะมาก ต้องรับบ่ายสองนะครับ”
อ้าว ไหนว่าฟาสเทค เสร็จ 11 โมงไง แถมนัดล่วงหน้าตั้งหลายวัน
ทำไมระยะเวลาถึงไม่ต่างจากการมาเข้าแบบ Walk-in เลย รถผมถูกปนคิว
ไปกับรถที่เข้ามาโดยไม่นัดล่วงหน้าไปโดยปริยาย เริ่มมีสีหน้าไม่พอใจขึ้นมาเล็กน้อย  >:( >:( >:(

« ตอบกลับ #89 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2012, 19:43:52 »

เข้าสู่การประเมินแจ้งราคา ประกอบด้วย

-ค่าแรง ฟรี
-น้ำมันเครื่องกึ่งสังเคราะห์ 0W-20 3.4 ลิตร 884 บาท
-แหวนรอง 12 บาท
-“ค่าน้ำยาล้างหัวฉีด 900 กว่าๆ “
-สลับยาง ถ่วงล้อฟรี
-รวมประมาณ 1800 กว่าบาทได้
ผมเคยปริ๊นตาราง 10000 โล มาดู มีแค่ น้ำมันเครื่องอย่างเดียว
จึงสั่งให้ตัดน้ำยาล้างหัวฉีดทิ้งทันที เป็นค่าใช้จ่ายเสริมที่หลอกได้เฉพาะ
คนไม่รู้เรื่องรถเท่านั้นแหล่ะ ลำพังเจอแก็สโซฮอลล์ E20 หัวฉีด
ก็โล่งจนไม่ต้องไปล้างแล้ว

จากนั้น ผมบอกให้เพิ่มกรองน้ำมันเครื่อง 224 บาท เข้าไปแทน
แต่ก็ยังไม่วาย คิดค่าแรงเปลี่ยนกรองอีก 88 บาท -*-

ก่อนเข้าศูนย์ ผมได้กระทำการอย่างหนึ่ง ที่แอบดูเหมือนเป็นการดูถูกจรรยาบรรณช่างไปหน่อย
แต่ก็ทำไปแล้ว เนื่องจากผมไม่เห็นรถตัวเองตอนโดนขึ้นเขียง ด้วยความระแวงจึงทำแบบนี้

-เอาเมจิกถาวรไปมาร์คไว้ที่กรองน้ำมันเครื่อง ล้อแม๊กซ์ด้านใน
-เอาก้านวัดน้ำมันเครื่องก่อนถ่ายมาหยดลงบนกระดาษขาวเพื่อเทียบสีกับตัวเปลี่ยน
รอบหน้าอาจจะเปลี่ยนเป็น แต้มสีทาบ้าน ที่กรองน้ำมันเครื่องแทน เพื่อความมั่นใจ
เพราะเมจิกยังหาน้ำมันก๊าด มาลบได้อยู่

การพูดจาของเจ้าหน้าที่ กลางๆ อยู่ในระดับภาษาพูดทั่วไป  มารยาทดีใช้ได้
ไม่ได้ถึงขั้นสุภาพเว่อร์ หรือห้วนๆ ไม่น่าฟังจนเกินไป

ระหว่างนั่งรอ สิ่งอำนวยความสะดวกภายใน ประกอบด้วย
1. Wi-Fi ของศูนย์ ขอรหัสที่แคชเชียร์
2. Internet Cafe 3 เครื่อง เล่นฟรี
3. มุมพักผ่อน ตู้หนังสือนิตยสาร หนังสือพิมพ์รายวัน
4. ทีวีจอยักษ์ พร้อมเคเบิ้ล TrueVision 
5. บูทของทานเล่น ซึ่งถูกใจสุดๆ มีทั้ง กาแฟ น้ำหวาน ลูกชิ้นเสียบไม้(มีเวฟให้อุ่น)
บะหมี่ถ้วย ขนมปังปิ้ง และป็อปคอร์นรสสาหร่าย มีเติมตลอดไม่ขาดสาย

เหล่า Facilities ที่จัดสรรค์มาให้นี้ ถือว่าช่วยให้ผ่อนคลายได้บ้าง
เนื่องจากรอบๆ ศูนย์ นอกจากไม่มีแหล่งบันเทิงเช่น ห้างสรรพสินค้า ร้านค้าสะดวกซื้อแล้ว
มีรถเมล์ผ่านสายเดียว และมาทุกครึ่งชั่วโมง

ด้วยความโมโหที่ถูก late ยันบ่ายสอง จึงทำการยึดบริเวณโต๊ะคอมไว้ 1 โต๊ะ
พร้อมด้วยขนมนมเนยจำนวนมาก นั่งกินไปเล่นเน็ตไปสบายใจเฉิบ