กระทู้เมื่อเร็วๆ นี้

หน้า: [1] 2 3 4 5 6 7 8 ... 10
1
เข้าใจว่าน่าจะใช้เอสารสำคัญแค่สองส่วนั้นครับ เซนแทนก็ไม่น่ามีใครรู้
แต่ส่วนตัว ถ้าเป็นผม คิดแบบชั่วๆ เอาไปขายแบบไม่มีทะเบียน เป็นรถวิ่งในสวนไร่ หรือ แยกอะไหล่ขายดีกว่าครับ เพราะถ้าไม่ใช้เครื่องยนต์ แชสซี มันtrack ไม่ได้ว่าเปนของคันนั้นจริงๆเราไม่ลำบากภายหลัง

ยังไงก็ขอให้จับคนร้ายและตามรถกลับมาได้ครับ
2
มีความสงสัยว่า
ถ้ามีแค่ สำเนาบัตรประชาชน ของเจ้าของรถ กับ เล่มทะเบียนตัวจริง
จะสามารถโอนรถได้หรือไม่ครับ

เรื่องของเรื่องคือ

มีรถกระบะ วีโก้ 4 ประตู จอดไว้ในรั้วบริษัท ถูกขโมยไป
แล้วในรถ มีเอกสาร ครบหมดทุกอย่าง เพราะกำลังจะเตรียมเอาออกขาย

(กะว่า จะประกาศขายกันเองภายในบริษัทก่อน
เผื่อพนักงานคนไหนอยากได้ จะได้ขายให้ถูกๆ)

รถเป็นของบริษัท แต่จดทะเบียนเป็นชื่อบุคคล เพราะซื้อไว้ก่อนบริษัทจดทะเบียน เลยไม่ได้จดเป็นนิติฯ
ซื้อเงินสดมา ไม่ได้เข้าไฟแน๊นซ์

คนขโมย ก็คือ พนักงานในบริษัท ที่วานให้เอารถไปที่ศูนย์ฯ เพื่อไปเอา GPS ติดรถออก
พอทำเสร็จ พนักงานคนนี้เอารถไปแล้วก็หายตัวไปพร้อมกับรถเลย

มีคนว่าเจอตัวแล้ว แต่ยังไม่เจอรถ
เลยสงสัยว่า รถจะถูกเอาไปขายแล้วรึเปล่า หนะครับ
3
เคยเห็นขั้นตอนตามสื่อ แบรนด์ดีๆจะมีชุดคิทมาให้ครบเลยครับ ถ้าทำตามขั้นตอนที่ถูกต้อง (แน่นอนต้องอบรมก่อน) ก็แทบจะเรียกได้ว่าเหมือนออกจากโรงงาน จะต่างกันแน่ๆอยู่ 2 อย่างคือ โรงงานจะยิงกาวด้วยหุ่นยนต์..เพราะฉนั้นความสม่ำเสมอของปริมาณกาวจะดีกว่าคน (โดยเฉพาะถ้าเทียบกับคนที่มือไม่เที่ยงเอามากๆนะ) กับการยกประกบที่คงต้องขึ้นอยู่กับฝีมือและสายตาผู้ประกอบ (มีจิ๊กให้)
4
ได้ครับ ผมก็เอา มาสด้าสีแดง ไปทำที่ ฮอนด้า
5
Discussion Forum / Re: รถผู้บริหารป้ายแดงไมล์น้อย
« กระทู้ล่าสุด โดย joufo เมื่อ วันนี้ เวลา 12:56:49 »
มีทั้ง รถเทส รถโชว์
พวกรถที่ไปโชว์ตามห้าง บางคันก็จะขายเป็นรถผู้บริหาร

ผู้บริหาร หัวหน้าเซล เซล บางทีไปข้างนอก ก็เอารถพวกนี้ไปใช้
บางที่ ผู้บริหารก็เอารถเทสใช้ในชีวิตประจำวันปกติ ถ้ามีลูกค้าขอเทสก็เอาให้เทส

บางที่ ก็เป็นรถสำรองให้ลูกค้าใช้

ถ้าส่วนลดไม่เร้าใจ
ผมว่าไปเอารถใหม่ในสต็อกดีกว่า

สำหรับผม ผมมองว่าพวกนี้ก็คือรถมีอสอง (ที่ประวัติดี) หนะครับ
6
Discussion Forum / Re: รถผู้บริหารป้ายแดงไมล์น้อย
« กระทู้ล่าสุด โดย XMSL เมื่อ วันนี้ เวลา 12:48:34 »
ขอนุญาตแตกประเด็นขอความรู้เพิ่มเติมนะครับ ส่วนตัวก็ไปเทสรถมาบ้างในฐานะลูกค้า (ไม่ใช่นักทดสอบ) ก็ทดสอบไปแบบผู้ใช้ปกติเพื่อความเข้าใจคุณลักษณะรถ อาจจะมีเร่งมีเบรคหรือเปลี่ยนเลนกระทันหันบ้าง นอกเหนือจากลองฟีเจอร์ที่สนใจ การทดสอบแบบไหนบ้างครับที่จะทำให้รถช้ำ..ไม่ว่าจะผู้ใช้หรือนักทดสอบ ไม่นับรวมกรณีทดสอบจนเกิดอุบัติเหตุนะครับ ขอบคุณครับ
7
« กระทู้ล่าสุด โดย DiKiBoyZ เมื่อ วันนี้ เวลา 12:26:05 »
จริง รถผู้บริหาร มันก็ชื่อตามนั้นครับ

แต่หลายที่ หลายศูนย์ จะชอบเอารถ test drive มาใช้ชื่อนี้ เพื่อจะบอกว่า รถผู้บริหารใช้ ต้องดูแลดี สภาพสวย แน่นอน ไรงี้

แต่มันก็คือ รถมือสอง ทั้งคู่นั้น สภาพ ก็ต้องดูเป็นคันๆ ไป ไม่มีอะไรตายตัว

บางคัน รถ test drive สภาพสวยกว่า รถผู้บริหาร อีก
8
น่าจะเป็นเรื่องปกตินะครับ เอา BMW ไปทำมาที่อู่ทำสีตัวถัง มิลเลนเนียม พัฒนาการ ตอนเข้าไปรับรถเจอตั้งแต่ Honda, Mini, BMW, Aston Martin, Rolls Royce แล้วยังมีชิ้นส่วน "กาบเรือ" วางรอพ่นสีอยู่ด้วย ทำสีไปปีกว่าแล้วถึงตอนนี้ก็ยังเงางามดี ระบบไฟฟ้า สายไฟเป็นปกติ *รถผมสีขาว ไม่ใช่สีพิสดาร
9
« กระทู้ล่าสุด โดย aleebahbah เมื่อ วันนี้ เวลา 11:11:36 »
ส่วนมากถ้ามาจากเซลล์ จะเจอรถทดลองขับนะ รถพวกนี้น่าจะเข้าเซอวิสปกติอยู่แล้ว แต่ความช้ำจากการทดลองแบบสุดโต่ง จะมีมากน้อยแค่ไหน
เหมือนรถลิซซิ่ง ที่เข้าเซอวิส0 ตลอดเวลา แต่ถ้าเจอคนที่คนขับรถเท้าหนัก ก็อาจจะช้ำหน่อยๆ
เรื่องนิสัยการ test drive บางคนก็แบบสุดโต่งจริงครับ  ;D

ใช่ครับ รถ test drive แหละ

ถ้าลดเยอะ ไมล์ไม่เยอะ ประวัติเช็คระยะครบ (อย่า คิดว่า รถศูนย์จะเช็คตลอดนะ เอาว่า เจอบ่อยว่า ข้ามรอบกัน เพราะ ไม่มีใครเป็นเจ้าภาพ) รถไม่โทรม ก็พอไหวครับ แต่ย้ำว่า ต้องลดเยอะนะ
เท่าที่ลองดูจากรูปค่อนข้างใหม่นะครับ ไม่โทรม แต่ไม่รู้คันจริงเป็นยังไง ส่วนลดก็บางคันไม่ต่างจากมือ1เลยครับ  :-X

อันนี้ผมทำงานเกี่ยวกับการดูแลรถผู้บริหารนะ
1. รถผู้บริหาร ไม่ลากป้ายแดงครับ
มันเข้าจอดประจำที่คอนโดไม่ได้(เพราะลงทะเบียนไม่ได้)
ผ่าน M Flow ไม่ได้
ผู้บริหารชอบให้เปลี่ยนป้ายขาวไว้ๆครับ

2.ผู้บริหารมักอยู่ไกลจากที่ทำงาน จึงต้องจ้างคนขับ
คอนโดจะอยู่แหล่งกินข้าวกับลูกค้า ส่วนที่ทำงานอยู่อีกที่บางทีข้ามจังหวัด
ไปตีกอล์ฟ ไปเที่ยวบ่อย
ฉนั้นเลขไมล์ ไม่น้อยแน่นอน

พวกนี้เขียนบรรยายไปงั้นๆครับ ไม่จริง
ความรู้ใหม่เลยครับ แสดงว่าส่วนใหญ่รถที่ซื้อในนามนิติบุคคลเพื่อมาเป็นรถประจำตำแหน่ง จะต้องจดทะเบียนให้เร็วที่สุดใช่มั้ยครับ

ถ้าเป็นฝั่งรถยุโรป 10 ปีที่แล้ว ไม่แน่ใจตอนนี้ยังเป็นอยู่ไหม รถมือ 2 ไมล์น้อยแบ่งเป็นรถเทส และรถผู้บริหารจริงๆ เนื่องจาก dealer จะโดนบังคับให้ซื้อรถทุกรุ่นทุกรหัสเครื่องยนต์ของรุ่นนั้นๆ รวมๆ แล้วรถเทสมีเกิน 20 คัน
ทีนี้รถพวกนี้มันก็มีกฎเกณฑ์ว่าต้องวิ่ง xxx km ถึงจะสามารถนำมาขายเป็น demo ได้ แล้วรถเทสที่ไม่ใช่ตัว top บางคนก็ไม่อยากจะลอง ทีนี้ไมล์มันก็จะไม่ถึงเกณฑ์สักที เขาเลยต้องให้พวกผู้บริหารแบ่งๆ กันไปใช้ แบ่งๆ กันไปปั่นไมล์ พวกผู้บริหาร ก็ไล่มาตั้งแต่ เจ้าของยันหัวหน้าฝ่ายต่างๆ ครับ

ดังนั้นรถผู้บริหารมีจริงๆ ครับ ก็ต้องดูสภาพเอา แต่จากประสบการณ์ที่เคยเกือบซื้อรู้สึกว่าไม่คุ้มเมื่อเทียบกับ warranty ที่หายไป + ส่วนลดเงินสดที่ได้เยอะอยู่แล้ว คือเพิ่มเงินอีกนิดเดียวก็ได้มือ 1 ป้ายแดงแล้ว
ที่ดูๆไว้ก็รถ Demo ค่ายใบพัดครับ เห็นช่วงนี้จัดโปรลดกระหน่ำมาก บางคัน BSI ถึงปี 2029 ไมล์หลักพันกลางๆ ครับ

ตามที่ท่านบนๆว่า มันคือรสเทสไดร์ คนที่ใช้มันมา ไม่มีใครรักจริงซักคน

ซื้อใด้แหละแต่ราคาก็ต้องดีด้วย ไม่ใช่เอามาอ้างเพื่อโขกราคา
test กันหนักๆทั้งนั้นครับ ถ้าได้ขับยาวๆ

คำว่ารถผู้บริหาร ถ้าทางฝั่งค่ายยุโรป บางรุ่นเช่นรุ่นสูงๆ จะเป็นรถผู้บริหารจริงครับ แต่จะเป็นรถที่ถูกใช้มากใช้น้อย อันนี้ก็แล้วแต่ดีลเลอร์ เพราะบางดีลเลอร์ผู้บริหารเค้าไม่ใช้ครับ เค้าไปใช้ที่แพงกว่า 5555

แต่ถ้ารุ่นล่างๆ ระดับไม่ข้าม 3-4ล้าน ก็เป็นรถประจำตำแหน่งบางตำแหน่ง แต่ก็เช่นกันครับ บางคันก็ไม่ได้ใช้ เอามาเป็นรถเทสไดร์ก็มี

ทีนี้สิ่งที่กังวลกัน ที่บอกว่า เป็นรถเทส คนขับเยอะ เท้าหนัก รถช้ำ ... ความเป็นจริงคือถ้ารถโมเดลนั้น เป็นโมเดลที่มีอายุในตลาดนานแล้ว มันแทบไม่มีใครเทสแล้วนะครับ รถจะใหม่มากๆ สดมากๆ สภาพป้ายแดงกันเลย ..

เอาตรงตัวเลยคือตอนนี้ผมแนะนำให้เพื่อนผมเนี่ย ไปออกรถเทสไดร์ มาสด้า รุ่นไหนก็ได้ไปเลือกเลย เพราะมาสด้าแต่ละรุ่น มันอายุนานแล้ว ไม่มีใครเทสแล้วเพราะรู้หมดแล้วว่าเป็นไง ดังนั้น รถจีงใหม่มาก ไมล์วิ่งไม่ถึง 1000โลเลย

ค่ายยุโรปก็คล้ายกันครับ คันไหนโมเดลเก่าแล้ว คนเทสก็ไม่เทสแล้ว

ถ้าสนใจลองไปดูสภาพรถ เลขไมล์ก่อนเลยครับ บางคันรถแทบไม่วิ่งเลยนะ
รถ Demo ที่ดูๆไว้ บางคันอายุตลาดพอสมควรครับ เลขไมล์เลยขยับไม่มาก เหมือนส่วนใหญ่เคยลองขับกันหมดแล้ว

10
ไว้ใจได้มากกว่าอู่ทั่วไปครับ เครื่องมือวัสดุอุปกรณ์ซ่อมสีใช้ของที่ดี มีมาตรฐานงานซ่อม อะไหล่ไม่ถูกสับเปลี่ยนหรือหมกเม็ดแน่ ถ้าไม่มีอู่ที่รู้จักหรือรู้ฝีมืองานซ่อมก็เข้าศูนย์ลักษณะนี้ดีกว่าครับ
หน้า: [1] 2 3 4 5 6 7 8 ... 10