กระทู้เมื่อเร็วๆ นี้

หน้า: [1] 2 3 4 5 6 7 8 ... 10
1
ส่วนตัวชอบรถประตูสไลด์มากกว่าครับ เวลาขึ้นลงง่ายกว่ามาก ถ้าเป็นประตูไฟฟ้า เขาก็เปิดปิดเองได้ ทำให้ยังรู้สึกว่าช่วยเหลือตัวเองได้อยู่
แต่เข้าใจว่าในงบประมาณนี้ ณ ตอนนี้ ไม่มีประตูสไล์ดเลยนอกจากมือสอง
เรื่องนั้งสบายอันนี้อาจแล้วแต่คนครับ อยู๋ที่ว่าก่อนหน้านี้เขาเคยนั้งอะไรมา ถ้าไม่ได้นั้งรถคนอื่นที่ดีๆบ่อยๆ ส่วนใหญ่ขอแต่ไม่เด้ง กับเงียบๆ ครับ เพราะถ้ารถเสียงดังจะกลายเป็นขับรถเร็วทันที
2
Discussion Forum / Re: Navara Pro2X
« กระทู้ล่าสุด โดย Fong เมื่อ วันนี้ เวลา 15:00:14 »
เข้าใจว่าอาจจะเป็นรถทดลองขับ แต่ราคาก็เร้าใจมาก

ถ้ายังได้ประกันคุณภาพรถเต็มตามกปกติของรถใหม่ก็น่าสนครับ
3
Discussion Forum / Re: สนใจ HRV มือสองกับอาการประจำรุ่นครับ
« กระทู้ล่าสุด โดย FyGI เมื่อ วันนี้ เวลา 14:52:41 »
อาการประจำรุ่น

เบรคมือช้างร้อง (เคลมได้แต่ไม่แน่ใจว่าหายไหม) / ผ้าเบรคมีเสียง (เคลมได้บ้างไม่ได้บ้าง) / เสียงจากช่วงล่างด้านหน้า (น่าจะเจอสาเหตุกันแล้ว)

คันผมจะมีอาการพิเศษคือดับกลางอากาศเป็นอยู่ 2-3 ครั้ง
ศูนย์หาสาเหตุไม่เจอ เลยขายไปเพราะรู้สึกไม่ปลอดภัย ทั้งที่รถแค่ปีเดียว
หลังจากนั้นจึงมีการเรียกเคลม EGR มั้ง ถ้าผมจำไม่ผิดนะ

นอกนั้นเป็นที่การออกแบบ เช่น ช่วงล่างไม่เอาอ่าว ต้องเปลี่ยนโช้คหนึบๆ สักชุด
ปุ่มแอร์เป็น touch ใช้งานยากต้องละสายตาหน่อย
กับงานประกอบจะไม่ได้แน่นหนาเท่าไหร่ครับ
4
Discussion Forum / Re: สนใจ HRV มือสองกับอาการประจำรุ่นครับ
« กระทู้ล่าสุด โดย Barracuda เมื่อ วันนี้ เวลา 14:32:03 »
เคยขับคันของแม่ยาย ปีน่าจะ 14-15 รู้สึกเลยช่วงล่างเดิมโยนมาก ผมขับเองยังเวียนหัว ไม่ชอบอย่างแรง หลังจากนั้นไม่เคยแตะเลย
5
Discussion Forum / Re: รถ MPV สำหรับรับส่งคนแก่ มีใครพอแนะนำได้มั้ยครับ
« กระทู้ล่าสุด โดย Fong เมื่อ วันนี้ เวลา 14:06:16 »
Sienta ครับ ด้านหลังวางรถเข็นได้สบายมาก
6
Discussion Forum / Re: รถ MPV สำหรับรับส่งคนแก่ มีใครพอแนะนำได้มั้ยครับ
« กระทู้ล่าสุด โดย albacore เมื่อ วันนี้ เวลา 12:39:56 »
ผู้สูงอายุแต่ละคนอาจจะมีสรีระและความแข็งแรงที่ต่างกัน อาจจะต้องพาไปลองแต่ละคันดูครับ

ถ้าก้าวขึ้นไม่ค่อยไหว ต้องดูคันที่ก้าวขาเข้าแล้วเบาะนั่งพอดีก้น หรือหันหลังนั่งได้พอดี แล้วยกขาขึ้น

ตอนลงก็จังหวะเท้าวางพอดีไม่เขย่ง หรือเตี้ยจนต้องออกแรงยกตัวมากเกินไป

จริงๆประตูสไลด์พวกsienta freed ขึ้นลงสดวกกว่า โดยเฉพาะที่จอดแคบ แต่ปัจจุบันอาจจะไม่มีให้เลือก
7
« กระทู้ล่าสุด โดย kiwiwi เมื่อ วันนี้ เวลา 11:57:03 »
จากตัวเลือก เข้าใจว่างบน่าจะไม่เกิน 1m
จะให้รอ Nissan Serena ก็เกรงว่าจะเลยไปเยอะ

ถ้าใช้เป็นรถหลักเลย 1.Xpander 2.Veloz

ถ้าใช้เป็นรถสำรอง 1.Step Wgn มือสอง 2.ertiga 3.stargracer 4.byd 7ที่นั่ง​ที่กำลังจะออก

ถ้าใช้เฉพาะรับส่งอย่างเดียวเลย 1.step wgn 2.alphard 3.estima
8
« กระทู้ล่าสุด โดย axister เมื่อ วันนี้ เวลา 11:28:20 »
ไม่ใช่รถของผมเองที่ซื้อให้พ่อแม่ใช้ ที่เจอมีแร็ค/สายพาน และอาการเบาดับเวลาขึ้นเนินก็ตื่นเต้นนิดนึง

อาการเบาดับนี้แก้ไม่หายเพราะช่างศูนย์ไม่เก่งพอ อู่นอกมีแก้อยู่จนเป็นเหมือนอาการประจำรุ่น แต่พ่อสบายใจกับการเข้าศูนย์มากกว่าถึงจะแก้เท่าไหร่ก็ไม่จบ

อื่นๆใช้ปกติไม่มีปัญหาอะไร

แต่ส่วนตัวผมว่ามันโยนมากๆ ถ้าเปลี่ยนโช๊คได้คงดีครับ อาการอื่นๆที่ถามมาไม่เคยเจอ ลุยน้ำบ่อยๆเหมือนกัน รถไม่มีหลังคากระจกครับ
9
« กระทู้ล่าสุด โดย Tonyhawk เมื่อ วันนี้ เวลา 11:15:29 »
1.เครื่อง R18+cvt ถึกทนซ่อมง่ายใช้3แสน+กิโล สบายเหมือน L15 ใน city jazz ไหมครับ
- ผมใช้มาเกือบ 3 แสนกิโล ติดแก๊ส LPG ตั้งแต่ไม่กี่พันโล เปลี่ยนน้ำมันเกียร์ทุก 20k กิโล ตอนนี้ทุกอย่างปกติ เกียร์สมูทไม่มีปัญหาใดๆ

2.ระบบ auto brake hold ที่มาในรุ่นนี้ก่อนใครใน Honda Thai มีอาการเอ๋อแพ้น้ำท่วมจนต้องเรียกยานแม่มายกบ่อยไหมครับ
- ผมไม่เคยเจอปัญหานี้

3.สนใจ EL เพราะหลังคา panoramic ในรุ่นนี้ที่มีข่าวน้ำรั่ว ปัจจุบันแก้ไขให้จบที่ศูนย์ได้เลยไหมครับ ยังมีรั่วกันอีกไหมครับ
- รถผมไม่เจอปัญหาน้ำรั่ว แต่เจอผ้าม่านหลังคาย่น ทำให้เปิดม่านที่เป็นผ้าไม่ได้

4.มีอะไรน่ากังวลอีกไหมครับถ้าจะซื้อมาใช้ช่วงเลขไมล์2แสน+/-แล้วจะใช้ต่อไปอีก 1แสนโลครับผม
- แร็คพวงมาลัย/ปีกนกผมพัง 1 รอบ เปลี่ยนตอนแสนกิโลกว่าๆ ตอนนี้ยังปกติดี / เกียร์ cvt พังกันเยอะ ค่าซ่อม 2 หมื่นกว่า

รถรุ่นนี้ซื้อมาเพราะหน้าตา ไม่ได้ลองขับ รับรถขับกลับบ้านคืออึ้งมากช่วงล่างเดิมๆคือห่วย เปลี่ยนชุดยอดนิยม Tein Enrurapro + สปริง Yss Comfort
แต่ผมชอบหนึบขึ้นมาหน่อยใช้ Kayaba New SR + สปริง Yss Comfort เปลี่ยนล้อเบาขึ้น ใส่ยางนุ่มๆ เช็คแร็คกับปีกนกให้อยู่ในสภาพดีๆ ขับดีเป็นคนละคัน
10
Discussion Forum / Re: ผลสำรวจชี้ คนไทยสนใจรถยนต์ไฟฟ้า EV ลดลง
« กระทู้ล่าสุด โดย Level Zero เมื่อ วันนี้ เวลา 11:14:31 »
ผมยังคงรอ plug in Hybrid ญี่ปุ่นมากกว่า EV อยู่ดีครับ
หน้า: [1] 2 3 4 5 6 7 8 ... 10