กระทู้เมื่อเร็วๆ นี้

หน้า: [1] 2 3 4 5 6 7 8 ... 10
1
Discussion Forum / Re: สนใจ HRV มือสองกับอาการประจำรุ่นครับ
« กระทู้ล่าสุด โดย axister เมื่อ วันนี้ เวลา 11:28:20 »
ไม่ใช่รถของผมเองที่ซื้อให้พ่อแม่ใช้ ที่เจอมีแร็ค/สายพาน และอาการเบาดับเวลาขึ้นเนินก็ตื่นเต้นนิดนึง

อาการเบาดับนี้แก้ไม่หายเพราะช่างศูนย์ไม่เก่งพอ อู่นอกมีแก้อยู่จนเป็นเหมือนอาการประจำรุ่น แต่พ่อสบายใจกับการเข้าศูนย์มากกว่าถึงจะแก้เท่าไหร่ก็ไม่จบ

อื่นๆใช้ปกติไม่มีปัญหาอะไร

แต่ส่วนตัวผมว่ามันโยนมากๆ ถ้าเปลี่ยนโช๊คได้คงดีครับ อาการอื่นๆที่ถามมาไม่เคยเจอ ลุยน้ำบ่อยๆเหมือนกัน รถไม่มีหลังคากระจกครับ
2
Discussion Forum / Re: สนใจ HRV มือสองกับอาการประจำรุ่นครับ
« กระทู้ล่าสุด โดย Tonyhawk เมื่อ วันนี้ เวลา 11:15:29 »
1.เครื่อง R18+cvt ถึกทนซ่อมง่ายใช้3แสน+กิโล สบายเหมือน L15 ใน city jazz ไหมครับ
- ผมใช้มาเกือบ 3 แสนกิโล ติดแก๊ส LPG ตั้งแต่ไม่กี่พันโล เปลี่ยนน้ำมันเกียร์ทุก 20k กิโล ตอนนี้ทุกอย่างปกติ เกียร์สมูทไม่มีปัญหาใดๆ

2.ระบบ auto brake hold ที่มาในรุ่นนี้ก่อนใครใน Honda Thai มีอาการเอ๋อแพ้น้ำท่วมจนต้องเรียกยานแม่มายกบ่อยไหมครับ
- ผมไม่เคยเจอปัญหานี้

3.สนใจ EL เพราะหลังคา panoramic ในรุ่นนี้ที่มีข่าวน้ำรั่ว ปัจจุบันแก้ไขให้จบที่ศูนย์ได้เลยไหมครับ ยังมีรั่วกันอีกไหมครับ
- รถผมไม่เจอปัญหาน้ำรั่ว แต่เจอผ้าม่านหลังคาย่น ทำให้เปิดม่านที่เป็นผ้าไม่ได้

4.มีอะไรน่ากังวลอีกไหมครับถ้าจะซื้อมาใช้ช่วงเลขไมล์2แสน+/-แล้วจะใช้ต่อไปอีก 1แสนโลครับผม
- แร็คพวงมาลัย/ปีกนกผมพัง 1 รอบ เปลี่ยนตอนแสนกิโลกว่าๆ ตอนนี้ยังปกติดี / เกียร์ cvt พังกันเยอะ ค่าซ่อม 2 หมื่นกว่า

รถรุ่นนี้ซื้อมาเพราะหน้าตา ไม่ได้ลองขับ รับรถขับกลับบ้านคืออึ้งมากช่วงล่างเดิมๆคือห่วย เปลี่ยนชุดยอดนิยม Tein Enrurapro + สปริง Yss Comfort
แต่ผมชอบหนึบขึ้นมาหน่อยใช้ Kayaba New SR + สปริง Yss Comfort เปลี่ยนล้อเบาขึ้น ใส่ยางนุ่มๆ เช็คแร็คกับปีกนกให้อยู่ในสภาพดีๆ ขับดีเป็นคนละคัน
3
Discussion Forum / Re: ผลสำรวจชี้ คนไทยสนใจรถยนต์ไฟฟ้า EV ลดลง
« กระทู้ล่าสุด โดย Level Zero เมื่อ วันนี้ เวลา 11:14:31 »
ผมยังคงรอ plug in Hybrid ญี่ปุ่นมากกว่า EV อยู่ดีครับ
4
Discussion Forum / Re: Subaru ในไทยและอนาคตหลังจากนี้
« กระทู้ล่าสุด โดย Turin เมื่อ วันนี้ เวลา 10:43:26 »
ขนาดแฟนบอยซูบารุแบบผมยังมองว่ายากเลยครับ

ในแง่ตัวแทนในไทย อาจจะดีขึ้นนิดนึงมั้ง ไม่ต้องห่วงหน้าพะวงหลัง (แล้วนำเข้ารุ่นสับสนในชีวิตแบบ levorg 1.6 มาแทนที่จะเป็น 2.0 หรือ เอา brz ใหม่มาแล้วตั้งราคาหลุดไปไกลจนขายไม่ออก เปิดช่องให้เกรย์เอาเข้ามาแทน)

ในในภาพรวม Product line-up ในตลาดโลกก็ร่อยหรอที่จะเอามาทำตลาดเฉพาะกลุ่มแบบเดิม (อย่าง forester, outback xt ก็ไม่มีแล้ว เหลือแต่ NA กับ Hybrid / STi ก็เลิกทำ เหลือแต่ WRX หน้าตาประหลาดๆ) ถ้าตรงนี้ยังไม่เปลี่ยน ผมว่าอาการหนัก
5
Discussion Forum / Re: รถ MPV สำหรับรับส่งคนแก่ มีใครพอแนะนำได้มั้ยครับ
« กระทู้ล่าสุด โดย boost เมื่อ วันนี้ เวลา 10:18:45 »
รอนิสสัน serena ก่อนงาน motor expo ครับ หรือไปตามหา SIENTA แต่ไม่รู้จะมีโชว์รูมไหนยังค้างสต๊อกบ้างนะครับ
6
Discussion Forum / Re: มาชม Ford Mondeo Sport 2024
« กระทู้ล่าสุด โดย MisterDante เมื่อ วันนี้ เวลา 09:26:13 »
สวยยยยยย
7
« กระทู้ล่าสุด โดย renew เมื่อ วันนี้ เวลา 08:24:59 »
เคยขับร้อยกว่าโล จะบอกว่า ขนาดผมเป็นคนไม่ซีเรียสกับช่วงล่างมาก

ประมาณว่า ขอแค่มันสมบูรณ์ ศูนย์ดี ก็พอ เจอคันนี้ไม่ใหวจริงๆ รถวิ่ง

แค่ 70000 km. ทั้งโยก ทั้งโยน ชวนเวียนหัวมาก ทางออก

ถ้าต้องใช้รถคันนี้ อย่างแรก คงต้องโช๊คดีๆ สักชุดก่อน

8
Discussion Forum / Re: รถ MPV สำหรับรับส่งคนแก่ มีใครพอแนะนำได้มั้ยครับ
« กระทู้ล่าสุด โดย samaklen เมื่อ วันนี้ เวลา 07:52:06 »
เวลาขึ้นรถ ด้วยประตูธรรมดา
เท่าที่เห็นมา ทุลักทุเลตลอดนะครับ
บานเลื่อนเหมาะสมกว่า แต่รถใหม่ไม่มีมา
สงสัยรถกลุ่มนี้ ไม่ทำยอดขายน่าพอใจ
9
« กระทู้ล่าสุด โดย dht_tubes เมื่อ วันนี้ เวลา 07:34:39 »
จากประสบการณ์ที่ผ่านมา นั่งสบาย กับ ขึ้นลงรถสะดวก ต้องเลือกก่อนว่าอันไหนสำคัญกว่าครับ

ซึ่งส่วนตัวผมว่าอย่างหลังสำคัญกว่า พอตอบตรงนี้ได้ตัวเลือกมันจะแคบลงทันที 

ลองดูครับ
10
« กระทู้ล่าสุด โดย tom46 เมื่อ วันนี้ เวลา 07:04:40 »
รับส่งผู้สูงอายุ ควรหารถที่เป็น ประตูบานเลื่อน เบาะโซฟา จะดีสุดครับ
หน้า: [1] 2 3 4 5 6 7 8 ... 10