ผู้เขียน หัวข้อ: Honda Accord ป้ายแดง ใช้งาน 11 วัน จอดข้างถนน ฝนตก น้ำเข้า  (อ่าน 44833 ครั้ง)

ออฟไลน์ poj_u

• Jr. Member
  • **
Re: Honda Accord ป้ายแดง ใช้งาน 11 วัน จอดข้างถนน ฝนตก น้ำเข้า
« ตอบกลับ #120 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2014, 17:49:40 »
โอ้โห...  ขนาดนี้เลยหรือครับ   ???

ผมรู้สึกดีขึ้นเล็กน้อย ที่พบเพื่อนร่วมชะตากรรม   :D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 16, 2014, 18:09:32 โดย poj_u »

ออฟไลน์ templeboy

• Hero Member
Re: Honda Accord ป้ายแดง ใช้งาน 11 วัน จอดข้างถนน ฝนตก น้ำเข้า
« ตอบกลับ #121 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2014, 20:54:17 »
โอ้โห...  ขนาดนี้เลยหรือครับ   ???

ผมรู้สึกดีขึ้นเล็กน้อย ที่พบเพื่อนร่วมชะตากรรม   :D

ใช่ครับ You are not alone.

สู้ต่อไปนะครับ เอาใจช่วย  ;D
ถ้าทำอะไรดีๆ แล้วคนมองว่าสร้างภาพ...ก็ช่างเขา อย่างน้อยเราก็ยังได้ทำดี ไม่เหมือนเขา...ที่แค่ "คิดดี" ยังทำไม่ได้
ว.วชิรเมธี

ออฟไลน์ Tiger3539

• Full Member
« ตอบกลับ #122 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2014, 08:34:05 »
ภาพถ่ายแรกรถสวยมาก

ผมเคยใช้fd1.8คันนึงqcแย่ ไปๆมาๆรุ่นนี้เป็นกันทั้งนั้น และไปๆมาๆ เรื่องปัญหาqc กลับกลายเป็นเรื่องปกติของฮอนด้าแทบทุกรุ่น จนผมไม่ใช้แบรนด์นี้อีกแล้ว ก็ไม่ทราบว่าปัจจุบันหายหรือยัง?

ในกรณีของคุณฟังแล้วรู้สึกแย่แทน รถอะไร จอดตากฝนแค่นี้ น้ำทะลักท่วมห้องโดยสารแล้ว  แล้วถ้าสมมุติขับกลางคืนทางเปลี่ยวๆ แล้วฝนลงหนักล่ะ  ไฟฟ้ารวนเสียกลางทาง แล้วมันคือความผิดเราที่ไม่ปกป้องรถ ตกลงรถที่ซื้อมาต้องปกป้องเราหรือป่าว?

ลูกค้าสัมพันธ์เมินเฉย ไม่แก้ปัญหา  ยังไงลองเปลี่ยนไปหาทางคุยกับผู้บริหารระดับสูงก่อนมั้ยครับ เผื่อเคลียร์ได้ ก่อนที่ไปใช้สิทธิขั้นต่อไป  และผมว่าประเด็นคือต้องให้ฮอนด้าพิสูจน์น้ำเข้ารถมากกว่านี้ กำลังหน้าฝนเลย แบบให้เห็นหลักฐานจะๆอีกรอบ

ใช่เลยครับ ปัญหาเหมือนกันเลย
Civic fd เป็นรถที่ห่วยที่สุดที่เคยใช้มา
อ่อนแอ เปราะบาง สำอางค์ สำออย ด้วย

ศูนย์ ลาดกระบัง คนนัดรถ ประสานงานมั่ว
ไม่รู้ข้อมูล

วันก่อนไปแวะศูนย์ เซลล์ นั่งจิ้มโทรศัพท์ ไม่สนใจลูกค้าเลย
รถห่วย คนบริการห่วยด้วย
TOYOTA TIGER 4WD D4D
TOYOTA VIGO  DUOBLE CAB 4WD 3.0G
TOYOTA VIOS 1.5S---ขาย
HONDA CIVIC 1.8S FB---ขาย
TOYOTA FORTUNER TRDIII---ขาย
FORD RANGER WILDTRACK 3.2
BMW 520D E60
TOYOTA YARIS 1.2G
TOYOTA ALTIS 1.8V
MAZDA 3 SKYACTIVE S
SUBARU XV
TOYOTA FORTUNER TRD 2016

ออฟไลน์ Sappe!

« ตอบกลับ #123 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2014, 12:49:55 »
โหวววว เข้ามาเยอะมากนะครับ

คงต้องเปลี่ยนคันอย่างเดียว ไม่รู้ว่าน้ำเข้าขนาดนี้ จะมีปัญหาอะไรตามมาอีกหรือไหม
'02 Ford Ranger 2.5 Turbo XLT
'06 Ford Ranger 3.0 TDCi XLT
'10 Ford Focus 2.0 TDCi Ghia
'11 Ford Fiesta 1.6 Sport
'14 Ford EcoSport 1.5 Titanium

• **
« ตอบกลับ #124 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2014, 12:51:53 »
ในเวลานี้ ทางลูกค้าสัมพันธ์ของ ฮอนด้าไทย ยืนยันหนักแน่นว่า ไม่มีการเปลี่ยนคันให้ครับ
รถไม่ผิด
น้ำมากเกินไป
ลูกค้า ควรหลีกเลี่ยงการนำรถไปจอดในที่เสี่ยงครับ

ทางฮอนด้า พูดอยู่แค่นี้ วนไปวนมา

• **
« ตอบกลับ #125 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2014, 13:37:01 »
เรียน คุณจิมมี่

วันนี้ ผมส่ง PM ไปอีกครั้งครับ  เนื่องจาก เช็คตู้ข้อความส่งออกแล้ว  ไม่พบข้อความ  ไม่แน่ใจว่า ได้รับข้อมูลที่ผมแจ้งไปหรือไม่ครับ  จึงส่งซ้ำไปอีกครั้งครับ

ขอบคุณครับ
พจน์

• **
« ตอบกลับ #126 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2014, 19:26:37 »
สถานการณ์ตอนนี้  ยังคงมีการพูดคุยกันด้วยดี ระหว่าง ทางผม กับทางศูนย์อริย   เรากำลังพูดคุย เจรจากันไปเรื่อยๆครับ  เพื่อหาทางออกที่ดีสำหรับทั้งสองฝ่าย   แต่ยังไม่เป็นที่ตกลงกันในตอนนี้

• **
« ตอบกลับ #127 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2014, 19:12:04 »
ถึงวันนี้  สองเดือนเศษ   ผมยังคงไม่ได้รับรถกลับมาใช้    เพราะหากรับรถกลับมา ก็เท่ากับรับข้อเสนอของฮอนด้าไทย
จนถึงเวลานี้  ฮอนด้าไทย ยังคงมีมุมมองเหมือนเดิม คือ
1. เรื่องนี้เป็นความผิดของ user ที่นำรถไปอยู่ในภาวะเสี่ยง ทำให้น้ำมากเกินไป
2. ต้องการทดสอบเรื่องน้ำรั่ว  โดยทดสอบกับคันอื่น  ซึ่งผิดประเด็น   เพราะผมไม่ได้บอกว่า  Accord ทุกคันมีปัญหา    แต่ผมคิดว่า เฉพาะคันของผมนั้น มีปัญหา

ผมยังคงมีความเห็นขัดแย้งกับฮอนด้าไทย ดังนี้
1. ผมไม่ได้ใช้รถผิด  ผมใช้รถตามปกติ   น้ำเข้ารถ ไม่ใช่ความผิดของผม   จะมาให้ผมสัญญาว่า ผมจะไม่ทำน้ำเข้ารถอีกไม่ได้   ภาคใต้ฝนมันก็ตกหนักอยู่ตลอด  จะให้ผมมาสัญญาว่าจะใช้รถแบบไหน ให้ฮอนด้าไทยพอใจครับ ? 

2. ผมกังวลเรื่องความปลอดภัยของผม และ ปัญหาในอนาคต    แต่ดูเหมือนนี่จะไม่ได้เป็นสิ่งที่ฮอนด้าไทย  ให้ความสนใจ   
ฮอนด้าไทย ต้องการทดสอบการรั่วกับรถคันอื่น  และ หากทดสอบแล้ว พบว่าน้ำไม่รั่ว   ฮอนด้าไทย ก็คิดว่า ฮอนด้าไม่ต้องรับผิดชอบใดๆทั้งสิ้น

ในเวลานี้  ฮอนด้าไทย ถือว่า ตัวเองถือไพ่เหนือกว่าคนตัวเล็กๆอย่างผมในทุกด้าน   
ผมเอง  ก็ไม่ทราบว่า จะไปต่อกรกับยักษ์ใหญ่ขนาดนี้ได้อย่างไร  ?     โดยเฉพาะหากฮอนด้าไทย ขาดสำนึกรับผิดชอบต่อลูกค้าเช่นนี้ !
ยังคงมีทัศนคติว่า  ผู้ใช้รถผิด  นำรถไปทำให้น้ำเข้าเอง  (ผมคงอยากให้รถป้ายแดงของผมมีน้ำเต็มรถ  แล้วผมมีความสุขกระมังครับ)   :)

ผมก็ยังคงต้องรอ ให้ฮอนด้าจะให้ความกรุณา เมตตา ต่อผม..   ก็แล้วแต่ ฮอนด้าจะปราณี..   ผมจะทำไงได้
ดันซื้อฮอนด้ามาใช้เอง  อิ อิ    :p

• **
« ตอบกลับ #128 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2014, 21:39:11 »
รายงานความคืบหน้าครับ
วันนี้ ทางฮอนด้าไทย แวะมาคุยกับผมครับ  ผลคือ...
ไม่มีอะไรเปลี่ยนแปลงครับ  ไม่มีอะไรคืบหน้า....

ฮอนด้ายังคง ยืนยันเช่นเดิมครับ 
หลังจากผ่านไป สองเดือนกว่า..  ฮอนด้ายังคงไม่เปลี่ยนแปลงจุดยืนครับ
ผมถอยก้าวหนึ่งว่า  ไม่ได้ขอให้เปลียนรถทันที  แค่ขอสัญญาความมั่นใจสำหรับอนาคต หากรถมีปัญหา
ทางฮอนด้าแจ้งว่า  สัญญาในลักษณะดังกล่าวไม่ได้

ทางผม  คงจะต้องหาทาง แก้ไขปัญหานี้ต่อไปครับ....

ออฟไลน์ Destiny_gun

• Sr. Member
« ตอบกลับ #129 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2014, 21:57:47 »
มีปัญหาเยอะขนาดนี้ นี่ยังไม่รวมเคส Brio ที่ผมเห็นในคลับ brio ด้วยนะ น้ำเข้าทางเสา A ฝั่งขวา ฝั่งเดียวกับคนขับ

เริ่มหวั่นๆใจกับการประกอบรถจองแบรนด์นี้ละ

ออฟไลน์ เกมส์'พิดโลก

• อยากทำอะไรรีบทำ เมื่ออิสระยังอยู่กับเรา ก่อนที่จะไม่เหลือเวลา...
    • Facebook
« ตอบกลับ #130 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2014, 23:48:06 »
หนทางสุดท้าย... เป็นผมนะ
รับรถ โทรเรียกสื่อ ทุบกระจก! ลงข่าว
ถ้าไม่ขอซื้อคืนแบบ CRV ก็แค่เคลมเปลี่ยนกระจกใหม่...
ไหนๆจุดยืนก็แข็งไม่ยอมเปลี่ยน และไม่มีทางเปลี่ยน จากกันด้วยดีไม่ได้ ก็เอาให้แตกหักกันไปเลย
แล้วสักวัน เขาจะหันมาง้อเราเอง...
C-Class C300 AMG W205 - Now
Pajero GT 2WD 2016 - Now
Camry HB Top ACV50 2012 - Now
Triton 2.5 - Now
Wish MC - Now
City V 09 - Now
Z4 s20i Pure balance - Sold
F30 320d - Sold
Accord G9 2.4 -Sold
Jazz SV 08 - Sold
CRV G4 2.0 4WD, FD 08 , Camry 2.5 , Vigo 3.0 , Tiger D4D 2.5

• **
« ตอบกลับ #131 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2014, 06:32:33 »
ไม่ทุบครับ   ผมงานค่อนข้างยุ่งมาก   ไม่ต้องการเดินไปในแนวทางนั้นครับ

• **
« ตอบกลับ #132 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2014, 14:34:30 »
อีกประเด็นที่ผมรู้สึกคือ  ทางฮอนด้าไทย ใช้กลยุทธ์ในการดึงเรื่องไปให้ยาว และ ยืดเยื้อ ที่สุดครับ   อาจจะหวังว่า ในที่สุดผมจะทนไม่ได้  และ เลิกราไปเองในที่สุด

ที่แล้วมา ผมพยายามจะคุยด้วยเหตุผล และ การเจรจา
แต่ดูเหมือนการทำในแนวทางแบบนี้    จะไม่ได้ผลเลย 
มีแต่แบบ ทุบรถ โวยวาย  ใส่อารมณ์  ถึงจะได้ผลกว่าแบบที่ผมทำ  :)

• **
« ตอบกลับ #133 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2014, 19:25:09 »
อธิบายเพิ่มเติมครับ  เหตุผลที่ฮอนด้า บอกว่า จะสัญญาไม่ได้ว่าจะเปลี่ยนรถให้   
เพราะฮอนด้ากลัว ลูกค้าจะฉ้อฉล คดโกง โดยจงใจทำให้รถมีปัญหา   เพื่อหาเรื่องเปลี่ยนรถคันใหม่ในอนาคตครับ
แต่ฮอนด้า  ขอให้ผมเชื่อว่า ฮอนด้าจะดูแลลูกค้าเป็นอย่างดีในอนาคต หากรถมีปัญหา
คือ  ลูกค้านั้นเชื่อถือไม่ได้ฝ่ายเดียวครับ   ส่วนฮอนด้าเชื่อถือได้เต็มที่ครับ
ผมฟังแล้วก็   รู้สึกว่า ไม่เป็นธรรมครับ :)

ออฟไลน์ Jake

• **
« ตอบกลับ #134 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2014, 21:03:36 »
สู้ๆครับ. ผมเอาใจช่วย ใช้รถมีปัญหาตั้งแต่ป้ายแดงเลยนี่เซ็งมากๆ. ผมเคยเจอกับford ranger ตัวปัจจุบันมีปัญหาตอนป้ายแดงเหมือนกัน แต่ฟอร์ดจัดการซ่อมให้ผมได้. ผมเลยไม่ซีเรียส

• **
« ตอบกลับ #135 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2014, 21:36:28 »
ขอบคุณครับ  ผมคงผิดเอง ที่ตัดสินใจซื้อ ฮอนด้าครับ  :)

ออฟไลน์ jakkajee

• Full Member
« ตอบกลับ #136 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2014, 21:39:13 »

น่าตกใจนัก สำหรับแนวทางการดึงเรื่องไปนานๆๆๆ  เห็นใจครับ และเป็นกำลังใจครับ

• **
« ตอบกลับ #137 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2014, 06:26:38 »
ขอบคุณครับ
แต่ผมไม่แปลกใจครับ   มันทำให้ผมเข้าใจอุตสาหกรรม รถยนต์ได้ดีขึ้น

ในเวลานี้  ผมกำลังคิดว่า  รถคันต่อไป  ผมควรจะซื้อยี่ห้อไหนดี   ราคาเท่าไร
จะหนีลงไปซื้อรถถูกๆไปเลย  แล้วช่างมัน...
หรือ หนีไปซื้อรถที่ราคาสูงกว่านี้   แต่ผมจะเจอการปฎิบัติแบบนี้ใส่ผมอีกไหม ?

บอกจริงๆนะครับ  ในแวดวงเครื่องเสียง  ยังมี ตัวแทนที่บริการหลังการขายดีมากๆ  อยู่หลายๆเจ้า
หากสินค้ามีปัญหา   เพิ่งซื้อไป    เขาเปลี่ยนให้ทันทีครับ   ง่ายๆ และ เร็วมากๆ
ไม่อิดออด ไม่ดึงเกม

หรืออย่าง Apple Computer  หากซื้อมาแล้วพบว่า มีปัญหา  แจ้งเรื่องส่งคืน   
เขาจะมารับสินค้าถึงที่  แล้วเปลี่ยนเครื่องใหม่ให้เลยครับ   (ซื้อจาก Apple online store)
บริการดีมากๆ   จนทุกวันนี้  ผมใช้ apple computer ทั้งหมด ถึง 5-6  เครื่องด้วยกัน
ซื้อแล้ว ไม่เคยรู้สึกเสียดายเงิน

แต่..  พอมาถึงรถ...   ผมจะใช้รถยี่ห้ออะไรดีละนี่   ที่ปฎิบัติต่อลูกค้าดีๆ....
ผมยังนึกไม่ออก..  แต่ที่แน่นอน..  จะไม่ใช่ฮอนด้าอีกต่อไปครับ !

ออฟไลน์ Puitam

« ตอบกลับ #138 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2014, 09:14:35 »
พี่พจน์ผมว่าเจรจาขอเพิ่มระยะเวลารับประกันยาวๆเปน5-7ปีดีกว่า ดูท่าเค้าไม่ยอมเปลี่ยนรถให้แน่ๆ

• **
« ตอบกลับ #139 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2014, 10:36:01 »
ผมก็ขอแค่นั้นมานานพอสมควรแล้ว   ก็ยอมถอยมาให้ก้าวหนึ่งแล้ว
แต่ผมยังมีคำถามว่า  หากมันเสียไม่หยุด ซ่อมไม่จบ  จะยอมเปลี่ยนให้ผมไหม
ซึ่งทางฮอนด้า ไม่ยอมระบุไว้เป็นหนังสือครับ

จริงๆแล้ว  หากมันไม่เสียเลย  ก็ win-win ทั้งคู่  เพราะผมก็แค่กังวลเรื่องความปลอดภัยในการใช้รถเท่านั้น
ผมคิดว่า  ผมก็คุยด้วยเหตุและผลมาโดยตลอด  และรับฟังทางฮอนด้าเสมอ 
แม้กระทั่งเขาบอกว่า  กลัวลูกค้าจะฉ้อฉล  คดโกง  จากการระบุว่า จะเปลี่ยนรถให้ หากรถเสียไม่หยุด
ผมยังรับฟังนิ่งๆ   ไม่ได้โมโหแต่อย่างใด  ทั้งๆที่  หากเป็นคนอื่น อาจจะมีการทะเลาะกันใหญ่โตตามมาแล้ว

เรื่องปัญหามันเกิดขึ้นได้  ผม ok นะ
แต่ที่ผมไม่ ok คือ วิธีการจัดการรับมือกับปัญหา และ หาทางแก้ไขร่วมกัน   อันนี้ไม่ ok เลยครับ

ผมผิดเองครับ  ที่ซื้อฮอนด้า   ก็ต้องรับกรรมไป  :)

• **
« ตอบกลับ #140 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2014, 06:17:04 »
ผมสั่งซื้อภาพโปสเตอร์ 5 ภาพจาก art.com
ของส่งมาถึง ภาพมีรอยยับ 2 ภาพ
ผมแจ้งเขาทางเมลล์ ถ่ายรูปให้ดู
ผล... เขาบอกว่า จะส่งภาพทดแทนมาให้ทันที ไม่มียึกยัก ไม่ถาม ไม่อะไรทั้งนั้น ส่งภาพมาทดแทนทันที

ไม่มีการมานั่งวิเคราะห์ว่า กล่องเป็นยังไง ? ตกลงมุมไหน ? คนซื้อแกล้งทำตกเพื่อจะได้ภาพใหม่มาเพิ่มหรือเปล่า ? ขอทดสอบการตกของกล่องก่อน... แล้วลากเรื่องไปนานๆให้คนซื้อ.. เบื่อไปเอง....

นี่ล่ะครับ บริการทุกระดับ ประทับใจครับ
Art.com ใครอยากซื้อภาพศิลปะสวยๆ ในราคาประหยัด (5 ภาพ  สามพันเศษๆ) ที่หาซื้อในไทยไม่ได้ ขอแนะนำครับ บริการดีมากๆครับ

ออฟไลน์ Activehybrid

« ตอบกลับ #141 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2014, 11:03:30 »
ผมสั่งซื้อภาพโปสเตอร์ 5 ภาพจาก art.com
ของส่งมาถึง ภาพมีรอยยับ 2 ภาพ
ผมแจ้งเขาทางเมลล์ ถ่ายรูปให้ดู
ผล... เขาบอกว่า จะส่งภาพทดแทนมาให้ทันที ไม่มียึกยัก ไม่ถาม ไม่อะไรทั้งนั้น ส่งภาพมาทดแทนทันที

ไม่มีการมานั่งวิเคราะห์ว่า กล่องเป็นยังไง ? ตกลงมุมไหน ? คนซื้อแกล้งทำตกเพื่อจะได้ภาพใหม่มาเพิ่มหรือเปล่า ? ขอทดสอบการตกของกล่องก่อน... แล้วลากเรื่องไปนานๆให้คนซื้อ.. เบื่อไปเอง....

นี่ล่ะครับ บริการทุกระดับ ประทับใจครับ
Art.com ใครอยากซื้อภาพศิลปะสวยๆ ในราคาประหยัด (5 ภาพ  สามพันเศษๆ) ที่หาซื้อในไทยไม่ได้ ขอแนะนำครับ บริการดีมากๆครับ
ทำให้ต้องคิดว่าก่อนจะซื้อรถสมัยนี้ต้องทำบุญเยอะๆ วัดดวงจริงๆ หรือไม่ก็ Toyota / Isuzu เท่านั้นเพื่อจะลดความเสี่ยงลงมาบ้าง

ไม่รู้จะเอาเปรียบผู้บริโภคไปถึงไหน  แทนที่จะแข่งยัดออฟชั่น หันมาใส่ใจคุณภาพและดูแลลูกค้าให้ดี จะได้ใจผมกว่านี้ ครอบครัวผมขอเว้นวรรคฮอนด้าไว้ก่อนละกัน

• **
« ตอบกลับ #142 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2014, 12:50:12 »
ผมคิดว่า  มันเป็นแบบนี้ไปหมดทั้งอุตสาหกรรม รถยนค์เลยครับ 
ภาพที่เขาส่งมาทดแทนให้ผมนี่  ภาพละประมาณ หนึ่งพันบาทครับ   ยังไม่รวมค่าส่งจาก USA มาไทยนะครับ
เขาบริการแบบนี้  ผมคิดว่า order นี้ เขาอาจจะไม่มีกำไรเหลือ    ผมจึงนับถือมาก  กับการบริการของ Art.com

Toyota เองก็มีปัญหาครับ   มีกรณีไปฟ้องร้องลูกค้า  ซึ่งผมอ่านแล้ว   ผมรับไม่ได้ครับ
คำถาม - มีรถยี่ห้อไหนไหมครับ   ที่บริการหลังการขายดีๆ   ให้ความสำคัญต่อลูกค้า และ ปฎิบัติต่อลูกค้าดีๆ

Benz เป็นยังไงบ้าง  ?
BMW  มีคนบอกว่า  ก็แบบเดียวกับ ฮอนด้านี่แหละ ดังนั้นตัดทิ้ง
Lexus  เจ้าเดียวกับ Toyota  ดังนั้นตัดทิ้ง

ผมว่า จะหนีไปใช้ ซูซูกิ แล้วครับ  ชนิดแบบถ้ามีปัญหา ก็ช่างมัน แล้วซื้อใหม่เลย    ไหนๆ มันจะเป็นแบบนี้กันหมดแล้ว  ก็จ่ายให้น้อยๆเข้าไว้ดีกว่า   แล้วเอาเงินไปซื้อเครื่องเสียงดีกว่าครับ   บริการดีกว่าเยอะ

• **
รายงานความคืบหน้า ของบทสรุปครับ
หลังจากผ่านไป 5 เดือน...   ท่าทีของฮอนด้า ไม่มีอะไรเปลี่ยนแปลงครับ
ประเด็นที่ฮอนด้ายืนยันคือ   รถไม่มีอะไรผิดปกติ   น้ำเข้าเพราะน้ำมีปริมาณมากเกินไป
แค่นั้นครับ

ตลอดระยะเวลา 5 เดือน  ผมได้พยายามร้องเรียน และ หาทางอธิบายให้ฮอนด้าฟังในทุกทางที่ผมจะทำได้แล้ว
ตั้งแต่ ระดับล่างสุด  ไปจนถึงบนสุด  คือ ประธานฮอนด้า ประเทศญี่ปุ่น
การตอบสนองจากทุกระดับ เป็นไปในทิศทางเดียวกันครับ  คือ  เมินเฉย

ถึงวันนี้   ผมยอมแพ้แล้วครับ   
ผมจะรับรถคืน   ทำตามที่ฮอนด้ากำหนดทุกๆอย่าง  เพราะผมไม่ทราบว่าจะทำเช่นไรได้อีกต่อไปแล้ว
ผมผิดเองครับ...   ผิดที่ตัดสินใจซื้อรถฮอนด้ามาใช้
ถึงวันนี้   มันก็สาสมแล้วครับ  ที่ผมจะต้องชดใช้กรรมที่ผมก่อไว้

อย่างไรก็ตาม  ข้อดีคือ  มันทำให้ผมเข้าใจอุตสาหกรรมรถยนต์มากขึ้น  เพราะปกติ ผมเป็นคนไม่สนใจเรื่องรถ   เปลี่ยนรถน้อยมาก  ผมจึงไม่เข้าใจถึง  ความเป็นไปในวงการรถยนต์เลย    แต่วันนี้   ผมมีความเข้าใจเต็มเปี่ยมแล้วว่า วงการรถยนต์นั้นเป็นเช่นไร ?

หลังจากนี้  เมื่อถึงระยะที่เหมาะสม  ผมจะขายรถคันนี้ออก   และ จะไม่มีวันซื้อรถฮอนด้า  ไม่ว่ารุ่นไหน  ไม่ว่าเมื่อไร  มาใช้อีกต่อไป
ผมไม่ต้องการสนับสนุนฮอนด้าไทยอีกต่อไป   
ผมไม่ต้องการเอาเงินของผมไปให้ฮอนด้าไทยอีกต่อไป
ผมไม่ต้องการ  ถูกฮอนด้าไทย กระทำต่อผม แบบนี้อีกแล้ว

สุดท้ายนี้  ขอบพระคุณ คุณจิมมี่ ที่กรุณาเป็นธุระให้
ขอบพระคุณ ทุกๆท่าน สำหรับกำลังใจ
และ...  ลาก่อน ฮอนด้าไทย    เราจะไม่เจอกันอีกครับ  ผมสัญญา

• **
วันนี้ ผมรับรถคืนแล้ว
และ ผมตัดสินใจ ที่จะไม่เขียนเรื่องนี้ลง pantip
เนื่องจาก มีความเห็นใจตัวแทนที่หาดใหญ่ ว่า จะได้รับผลกระทบอย่างเลี่ยงไม่ได้
และอาจโดน ฮอนด้าไทย เล่นงานเอาได้
ทั้งๆที่  ตัวแทนที่หาดใหญ่  จัดการเรื่องราวได้อย่างดีมาก
ปัญหาอยู่ที่  ฮอนด้าไทย  โดยตรงมากกว่าครับ

ตัดขาดกันครับ  กับฮอนด้าไทย..   เหลือเชื่อจริงๆ   :-)